HỒ CHÍ MINH KENDO GROUP
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
HỒ CHÍ MINH KENDO GROUP

Never Give Up

Trang ChínhTrang Chính  PortalliPortalli  Latest imagesLatest images  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

Think about what my master said ! !

Go down 
dongbai
TrứngThịtKho
yuki724
ken
changkhovoduyenkendo
Winspeed
kuroryu
Admin
12 posters
Tác giảThông điệp
Admin
Quản trị
Admin

Think about what my master said ! ! Empty
Bài gửiTiêu đề: Think about what my master said ! !   Think about what my master said ! ! Icon_minitimeSat Mar 03, 2007 10:36 pm

Hôm nay trời bắt đầu đẹp rồi,ít ra là ko mưa nữa.Thế là mình đã học với thầy Kane được hơn 2 tuần rồi.Xét về mặt kĩ thuật,mình chưa thật vững vàng,nhưng thầy bảo mình có 1 số "u điểm",hihi,nhất là cái khỏan "lòng nhiệt tình dành chiến thắng" Think about what my master said ! ! 04 .Tuy thầy công nhận các trận thằng của mình nhưng sau mỗi lần đấu thầy lại bảo :" teppi,đó chưa phải là kiếm đạo ,hic hic.Think about what my master said ! ! 02".-Trước giờ thầy vẫn gọi mình là Teppi,hehe,ai cũng thắc mắc vì sao thầy gọi thế.Chuỵen xảy ra cũng lâu gòi,khi đó mới gặp thầy ,đám học trò của thầy dc huấn luyện kĩ thuật rất tốt,còn mình chỉ là 1 người tự tập ,lại đang ở đội Q10.hihi,kĩ thuật so ra thì cứ như nhà quê với thành phố,chúng nó cười mãi.Nhưng khi đấu giao hữu,do "lòng nhiệt tình dành chiến thắng",do coi film ( chủ yếu là anime về samurai) nhiều,mình cùng đám bạn vào trận khí thế,tòan thắng.Think about what my master said ! ! 04.Do kĩ thuật kém mà dành chiến thằng khiến người ta liên tưởng tới teppi ,nên từ đó thầy vẫn gọi teppi( dù sao thì với thầy nó vẫn dễ gọi hơn là Minh)-
Với thầy Kane,kiếm đạo là sự tu dưỡng tinh thần,nó đòi hỏi sự quan sát tinh tế,sự quyết đóan,dứt khóat và tinh thần ko lùi bước trước sự đe dọa.Do đâu mà mình nghĩ quan điểm của thầy là thế ư.Do quá trình tập với thầy .Mình để ý thấy rằng,khi có ai đó chớm lùi bước khi đối phương tấn công thì thầy tỏ vẻ ko hài lòng.Thầy bảo,phải quan sát,phải bình tĩnh,phải trụ lại vị trí chiến đấu để phản công.Ừ thì công nhận là phải thế,nhưng đối phương lớn quá,ko lùi e khó mà cầu thắng được.Nhưng thầy lại trả lời: đại ý thế này: phải quan sát đối phương,phải suy nghĩ,phải tìm ra con đường chiến thắng của riêng mình.nếu bạn lùi bước,đối phương lại tiến lên thì khó co cơ may phản công,và dù sau đó bạn có thắng đc bằng 1 đòn(do nhanh tay hay do cách nào đó) thì nó cũng ko là tinh thần Kiếm đạo.
.Wow,tới đây mình mới thấy kiếm đạo khó khăn hơn mình tưởng,nó ko phải đơn giản là 1 trò chơi.Nếu phải giải thích với một người hiếu thắng hay một người có đầu óc thực dụng thì nó khó mà đc chấp nhận.....Thầy đã từng đưa ra một sơ đồ khối về cách thức công-thủ.Nó là 1 sơ đồ biểu thị diễn biến tâm lí và hành động 1 cách tổng quát của các kiếm thủ trong một trận đấu,và không phải ai cũng hiểu đc.Think about what my master said ! ! 04.Thật tình là 6 năm học kiếm,jờ mới thấy kiếmMình thật may mắn là chỉ mất 6 năm,chứ nếu ko gặp thầy,ko đi lang thang ở các câu lạc bộ khác,chắc 16 năm cũng chưa thấy kiếm.
http://ngoducminh.co.nr
kuroryu
Người giúp đỡ
Người giúp đỡ
kuroryu

Bài gửiTiêu đề: Kanesaki My Master   Think about what my master said ! ! Icon_minitimeSun Mar 04, 2007 10:05 pm

câu nói của thầy mà tui tâm đắc nhất:"Khi đánh phải biết suy nghĩ",quả thật như vậy tui bị anh Minh cho một trận vì đánh bừa không có chủ ý,bị chả nắm bắt một cách dễ dàng.
http://yume.vn/kuroryu
Admin
Quản trị
Admin

Bài gửiTiêu đề: Re: Think about what my master said ! !   Think about what my master said ! ! Icon_minitimeMon Mar 05, 2007 5:18 pm

kuroryu đã viết:
câu nói của thầy mà tui tâm đắc nhất:"Khi đánh phải biết suy nghĩ",quả thật như vậy tui bị anh Minh cho một trận vì đánh bừa không có chủ ý,bị chả nắm bắt một cách dễ dàng.
Thật ra ,khi bắt đầu đấu tập,em cứ đánh thật đúng kĩ thuật đã học,cứ kiên trì như thế sẽ tiến bộ.Ko lâu như em nghĩ đâu.
Winspeed
Bạn mới

Bài gửiTiêu đề: Re: Think about what my master said ! !   Think about what my master said ! ! Icon_minitimeSat Mar 17, 2007 12:20 am

Cảm ơn admin nhé, quan điểm và suy nghĩ của bạn sẽ giúp mình tốt hơn trong việc luyện kiếm. Mình mới học và cũng chưa thấy kiếm, mình muốn thấm được tinh thần kendo trong luyện tập chiến đấu hay cả trong cuộc sống. Đúng là kendo không chấp nhận kẻ lùi bước.
changkhovoduyenkendo
Bạn mới
changkhovoduyenkendo

Bài gửiTiêu đề: Re: Think about what my master said ! !   Think about what my master said ! ! Icon_minitimeFri Mar 23, 2007 11:43 am

Bài viết của bạn thật bổ ích gíup mình rút đc nhiều kinh nghiệm. ATheo ý mình thì võ thuật cơ bản là rèn luyện phản xạ có điều kiện .Lúc đầu bạn phải tập cho tốt các kĩ thuật cơ bản .Lúc này khi thi đấu nếu bạn có phản xạ tốt hơn sẽ,sẽ dễ thắng hơn. Về sau bạn phải biết các kiềm chế và tạo được sự cân bằng trong động tác và tinh thần. Bởi giữa 2 kiếm sĩ giỏi ai giữ đc sự cân bằng tốt hơn cả trong côngf thủ , sẽ có nhiều cơ hội hơn.

Mọi người cho ý kiến nhe
ken
Bạn mới
ken

Bài gửiTiêu đề: Re: Think about what my master said ! !   Think about what my master said ! ! Icon_minitimeFri Mar 23, 2007 10:25 pm

Sensei kane rất nhiệt tình , điều tôi ghi nhận ở thầy là tình thương dành cho các đệ tử chân truyền của thầy , là đám ác-min , miss Ptb Phuong , TÔi...và vài người nữa What a Face
yuki724
Người giúp đỡ
Người giúp đỡ
yuki724

Bài gửiTiêu đề: Re: Think about what my master said ! !   Think about what my master said ! ! Icon_minitimeFri Mar 23, 2007 11:10 pm

em sẽ qua, nhất định qua Shocked
TrứngThịtKho
Người giúp đỡ
Người giúp đỡ
TrứngThịtKho

Bài gửiTiêu đề: Re: Think about what my master said ! !   Think about what my master said ! ! Icon_minitimeFri Mar 23, 2007 11:33 pm

ken đã viết:
Sensei kane rất nhiệt tình , điều tôi ghi nhận ở thầy là tình thương dành cho các đệ tử chân truyền của thầy , là đám ác-min , miss Ptb Phuong , TÔi...và vài người nữa What a Face

Trong ác-min có một chữ ác , hay dà .Ông ken hôm nay kô đi tập nha.
Xin góp ý, đây là cái mà tôi vừa ngộ ra , thật ra nếu bạn suy nghĩ quá nhiều tất cả sẽ trở nên chậm chạp , hãy để một cái đầu không có gì cà.

Twisted Evil

Được sửa bởi ngày Fri Mar 23, 2007 11:49 pm; sửa lần 1.
yuki724
Người giúp đỡ
Người giúp đỡ
yuki724

Bài gửiTiêu đề: Re: Think about what my master said ! !   Think about what my master said ! ! Icon_minitimeFri Mar 23, 2007 11:37 pm

TrứngThịtKho đã viết:
ken đã viết:

Trong ác-min có một chữ ác , hay dà .Ông kend hôm nay kô đi tập nha.
Xin góp ý, đây là cái mà tôi vừa ngộ ra , thật ra nếu bạn suy nghĩ quá nhiều tất cả sẽ trở nên chậm chạp , hãy để một cái đầu không có gì cà.

Twisted Evil

Hay, mà câu này giống anh chửi em quá, hehehe
No
Admin
Quản trị
Admin

Bài gửiTiêu đề: Re: Think about what my master said ! !   Think about what my master said ! ! Icon_minitimeSat Mar 24, 2007 6:25 am

TrứngThịtKho đã viết:
ken đã viết:

Trong ác-min có một chữ ác , hay dà .Ông ken hôm nay kô đi tập nha.

Twisted Evil
ko có gì cả là đấu xong ko nhớ gì cả???
I love you
dongbai
Bạn mới
dongbai

Bài gửiTiêu đề: Re: Think about what my master said ! !   Think about what my master said ! ! Icon_minitimeFri Apr 27, 2007 8:51 am

Admin đã viết:
Hôm nay trời bắt đầu đẹp rồi,ít ra là ko mưa nữa.Thế là mình đã học với thầy Kane được hơn 2 tuần rồi.Xét về mặt kĩ thuật,mình chưa thật vững vàng,nhưng thầy bảo mình có 1 số "u điểm",hihi,nhất là cái khỏan "lòng nhiệt tình dành chiến thắng" Think about what my master said ! ! 04 .Tuy thầy công nhận các trận thằng của mình nhưng sau mỗi lần đấu thầy lại bảo :" teppi,đó chưa phải là kiếm đạo ,hic hic.Think about what my master said ! ! 02".-Trước giờ thầy vẫn gọi mình là Teppi,hehe,ai cũng thắc mắc vì sao thầy gọi thế.Chuỵen xảy ra cũng lâu gòi,khi đó mới gặp thầy ,đám học trò của thầy dc huấn luyện kĩ thuật rất tốt,còn mình chỉ là 1 người tự tập ,lại đang ở đội Q10.hihi,kĩ thuật so ra thì cứ như nhà quê với thành phố,chúng nó cười mãi.Nhưng khi đấu giao hữu,do "lòng nhiệt tình dành chiến thắng",do coi film ( chủ yếu là anime về samurai) nhiều,mình cùng đám bạn vào trận khí thế,tòan thắng.Think about what my master said ! ! 04.Do kĩ thuật kém mà dành chiến thằng khiến người ta liên tưởng tới teppi ,nên từ đó thầy vẫn gọi teppi( dù sao thì với thầy nó vẫn dễ gọi hơn là Minh)-
Với thầy Kane,kiếm đạo là sự tu dưỡng tinh thần,nó đòi hỏi sự quan sát tinh tế,sự quyết đóan,dứt khóat và tinh thần ko lùi bước trước sự đe dọa.Do đâu mà mình nghĩ quan điểm của thầy là thế ư.Do quá trình tập với thầy .Mình để ý thấy rằng,khi có ai đó chớm lùi bước khi đối phương tấn công thì thầy tỏ vẻ ko hài lòng.Thầy bảo,phải quan sát,phải bình tĩnh,phải trụ lại vị trí chiến đấu để phản công.Ừ thì công nhận là phải thế,nhưng đối phương lớn quá,ko lùi e khó mà cầu thắng được.Nhưng thầy lại trả lời: đại ý thế này: phải quan sát đối phương,phải suy nghĩ,phải tìm ra con đường chiến thắng của riêng mình.nếu bạn lùi bước,đối phương lại tiến lên thì khó co cơ may phản công,và dù sau đó bạn có thắng đc bằng 1 đòn(do nhanh tay hay do cách nào đó) thì nó cũng ko là tinh thần Kiếm đạo.
.Wow,tới đây mình mới thấy kiếm đạo khó khăn hơn mình tưởng,nó ko phải đơn giản là 1 trò chơi.Nếu phải giải thích với một người hiếu thắng hay một người có đầu óc thực dụng thì nó khó mà đc chấp nhận.....Thầy đã từng đưa ra một sơ đồ khối về cách thức công-thủ.Nó là 1 sơ đồ biểu thị diễn biến tâm lí và hành động 1 cách tổng quát của các kiếm thủ trong một trận đấu,và không phải ai cũng hiểu đc.Think about what my master said ! ! 04.Thật tình là 6 năm học kiếm,jờ mới thấy kiếmMình thật may mắn là chỉ mất 6 năm,chứ nếu ko gặp thầy,ko đi lang thang ở các câu lạc bộ khác,chắc 16 năm cũng chưa thấy kiếm.
cái này hay đấy Teppi ,trụ lại được đã chứng tỏ mình là 1 người pro về tinh thần và khả năng sử kiếm .Còn kiếm đạo thì biết chết liền đó.
nameless_one
Bạn mới

Bài gửiTiêu đề: Re: Think about what my master said ! !   Think about what my master said ! ! Icon_minitimeThu May 17, 2007 11:18 am

Trong kendo, especially in shiai, anything can happen. Win or lose is
not very important but how u win and how u lose is important. Sometimes
I believe moving back is okay but u must think on why u must move back
in order to move forward after.
Admin
Quản trị
Admin

Bài gửiTiêu đề: Re: Think about what my master said ! !   Think about what my master said ! ! Icon_minitimeThu May 17, 2007 9:01 pm

nameless_one đã viết:
Trong kendo, especially in shiai, anything can happen. Win or lose is
not very important but how u win and how u lose is important. Sometimes
I believe moving back is okay but u must think on why u must move back
in order to move forward after.
Cho đến lúc này,khả năng của mình chưa cho pép mình hoàn toàn quyết định việc tiến hay lùi.Thất cả chỉ xảy ra theo cách nó sẽ sảy ra.
yuki724
Người giúp đỡ
Người giúp đỡ
yuki724

Bài gửiTiêu đề: Re: Think about what my master said ! !   Think about what my master said ! ! Icon_minitimeSun May 20, 2007 9:40 pm

ti`nh hi`nh la` ai cu~ng im re, ko co' gi` dde^? 8 he^'t a'
bettafish
Bạn mới
bettafish

Bài gửiTiêu đề: Re: Think about what my master said ! !   Think about what my master said ! ! Icon_minitimeSun Aug 03, 2008 4:56 pm

theo mình thấy thắng bại của con nhà võ là chuyện bình thường, Mỗi lần thất bại là mỗi lần thêm kinh nghiệm, nhưng mà mình vẫn thích thắng hơn Laughing
zenynguyen
Bạn mới
zenynguyen

Bài gửiTiêu đề: Re: Think about what my master said ! !   Think about what my master said ! ! Icon_minitimeSun Aug 03, 2008 5:44 pm

Trích dẫn :
nếu bạn lùi bước,đối phương lại tiến lên thì khó
co cơ may phản công,và dù sau đó bạn có thắng đc bằng 1 đòn(do nhanh
tay hay do cách nào đó) thì nó cũng ko là tinh thần Kiếm đạo

thix nhứt câu nì vì nó hợp zúi tính cách của mình, vì mình cũng ik khi lùi bước trong đấu (tawkendo), thà chịu đòn chứ hem lùi bước T__T (bởi thía bị đập tơi bời hoài à ^^ ) thà như thía chứ hem lùi, hok bjk zào kendo òi mí huynh chơi thẳng tay là Zen chjk đòn như bên Tawkendo mất T_____T
ruppykia
Bạn mới
ruppykia

Bài gửiTiêu đề: Re: Think about what my master said ! !   Think about what my master said ! ! Icon_minitimeFri Sep 05, 2008 6:22 pm

Cậu zenynguyen viết theo phong cách của tuổi Teen hihi ,đúng thật,khi đọc dòng chữ của Minh,mình mới thấy mình hay bị đẩy lùi về phía sau (do nhỏ con quá) No ,nhưng nghĩ lại,cũng ko hẵn là do nhỏ con,cái quan trọng là tinh thần của mình.Từ giờ phải tiến lên thôi,mục tiêu hạ được admin Very Happy Shocked
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Think about what my master said ! !   Think about what my master said ! ! Icon_minitime

Think about what my master said ! !
Trang 1 trong tổng số 1 trang