HỒ CHÍ MINH KENDO GROUP
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
HỒ CHÍ MINH KENDO GROUP

Never Give Up

Trang ChínhTrang Chính  PortalliPortalli  Latest imagesLatest images  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

Quan điểm vầ Kendo(cá nhân nhé)

Go down 
Kim Cang
changkhovoduyenkendo
TrứngThịtKho
dongbai
Admin
9 posters
Tác giảThông điệp
Admin
Quản trị
Admin

Quan điểm vầ Kendo(cá nhân nhé) Empty
Bài gửiTiêu đề: Quan điểm vầ Kendo(cá nhân nhé)   Quan điểm vầ Kendo(cá nhân nhé) Icon_minitimeSat Mar 03, 2007 10:41 pm

Lấy trong blog cá nhân,mọi người hãy giúp đỡ đóng góp nhé

Học KD làm gì?

+ Cho khoẻ-Cái này nghe qua thật đúng đắn,nhưng bạn ơi,"học" chứ ko phải "chơi",và như mọi công việc khác,nó đòi hỏi sự nghiêm túc,nếu chỉ tập cho khoẻ,ko bao giờ thấy dc ý nghĩa của KD,bạn sẽ chỉ thấy nó đơn giản như bạn chơi 1 trận đá banh với bạn bè,cho khoẻ= cho vui.Tập cho khoẻ thì ko bền đâu.

+Tự vệ? --Rất chính đáng,rất thực tế,rất..........nói sao nhỉ.Mình chỉ đưa ra 1 hình ảnh thế này: " có 1 người ngồi trò chuyện với 1 võ sư( cao thủ nhá),và tận mắt chứng kiến vị này dùng tay chụp đc 1 con rùi bay rất nhanh---> ngưỡng mộ quá".Nhưng nếu người đó chỉ ngày ngày tìm cách chụp 1 con ruồi bằng tay thì người đó có trở thành 1 võ sư,1 cao thủ đc không? --Vậy nên,việc chưa học qua mà có ý nghĩ tự vệ cũng như nghĩ đến việc tập chụp con ruồi vậy,cho dù bạn kiên trì thì bạn vẫn ko bao giờ đến đích.

+ Còn khía cạnh dùng KD để chém giết,tấn công người khác,mình ko bàn ở đây.(cái này thì ai cũng rõ,)

1 võ sĩ chân chính khác với hạn vũ phu " võ biền" ở chỗ mục đích học võ,cách hành động,cách suy nghĩ.

Mình tập chỉ với 1 mục đích duy nhất,đó là sự rèn luyện Very Happy

Và tất cả những gì chúng ta cần là lòng đam mê,phải,rất khó đến với KD( tài chính,thời gian,dụng cụ.....).Nhưng mình đã vẫn duy trì tập luyện.Và hiện giờ ,mình đã có đầy đủ dụng cụ tập( tổng số tiền thì mỗi buổi tập vác gần 600 USD trên vai hahaha).Thừa nhận là mình có may mắn( gặp thầy Kaneshaki),nhưng nếu mình ko đam mê,ko tự luyện thì mình có đủ khả năng nhận cái may mắn ấy không.

TRY MY BEST---> mình đã nghi ngờ về cái câu này,nó chỉ động viên con người ta nhất thời và hời hợt( chỉ thích hợp khi gặp vấn đề trc mắt),theo mình,phải là : TRY BY MY HEART.Trong mọi tình huống mọi vấn đề,nó luôn đúng,luôn luôn đúng.

Này nhé: Tâm ,nói riêng cho KD thì đó là lòng đam mê

Tâm sinh ý chí ,ý chí sinh kiên trì kiên trì sinh khả năng.Nếu ko có HEART thì cái BEST của chúng ta ko biết có thực sự giúp gì dc.Còn về cho khoẻ,khả năng tự vệ? Tự nhiên nó sẽ tới,rất tự nhiên.
"Những người dạy luôn đòi hỏi học trò họ phải có ý chí,nhưng mấy ai gieo rắc được lòng đam mê"

Các bạn hãy xem đoạn Clip dưới,bên cạnh các võ sĩ khoẻ mạnh,hung hổ với đòn thế,những chiến thắng thì có 1 ngừơi đàn ông mà với ông,việc di chuyển đã là cả 1 sự khổ luyện.Vâng,họ đều luyện KD, đi chung trên 1 con đường lớn,và cái họ vươn tới chắc chắn ko phải là sức mạnh,chiến thắng,cho khoẻ hay tự vệ. ĐÓ LÀ SỰ RÈN LUYỆN.
http://ngoducminh.co.nr
dongbai
Bạn mới
dongbai

Bài gửiTiêu đề: Re: Quan điểm vầ Kendo(cá nhân nhé)   Quan điểm vầ Kendo(cá nhân nhé) Icon_minitimeSat Apr 21, 2007 12:54 am

cu teppi nói dông dài quá ,tóm tắt lại cây kiếm là võ khí chém giết trong thời chiến và là phương tiện để thỏa mãn cái tôi của Teppi bây giờ .
tự vệ thì quá xa vời ,nếu gặp 1 thằng đã chủ tâm chém teppi ,thì teppi chạy xe ngoài đường hay ăn cháo trong tiệm thì cho teppi tập cả đời giỏi như Musashi cũng teo như thường .
cho khỏe thì khuyên anh em nào mún khỏe chỉ cần sáng sáng mua đôi giày Thượng Đình giá 35.000 vnđ nếu mua lẻ và 30.000 vnđ mua sĩ từ 2 đôi trở lên ,chạy tầm 2 km mỗi ngày ,đỡ tốn 600 USD ,bao bạn gái uống nước hay đóng tiền học Anh Văn ,,,đỡ phí hơn.
Võ sĩ chân chính thì tui chẳng biết ai ,chỉ tui xem .Chân phụ thì thấy đầy ngoài đường hồi quãng năm 79 ,80 .
rèn luyện có cần phải khổ luyện không ????và cái quan trọng teppi cần khuyên anh em đó là hãy tìm con đường đúng để rèn luyện .Đam mê mà đi con đường sai thì vẫn loay hoay ở cái đích ban đầu .Teppi có biết có bao nhiêu dòng phái về kiếm không ? hơn 600 ,vậy con đường nào phù hợp với ta và giúp ta đạt thành công sớm nhất .
Thân ái.
TrứngThịtKho
Người giúp đỡ
Người giúp đỡ
TrứngThịtKho

Bài gửiTiêu đề: Re: Quan điểm vầ Kendo(cá nhân nhé)   Quan điểm vầ Kendo(cá nhân nhé) Icon_minitimeSat Apr 21, 2007 1:12 am

Nói thế chưa đúng lắm .Tep đứng trên lập trường cuả một người MÊ kendo nói về kendo , nếu đã MÊ mà không khổ luyện thì đó chỉ là phong trào lửa rơm , và khi đã MÊ thì họ sẽ tự nỗ lực tìm ra còn đường đi riêng vì chả ai giống ai (tất nhiên chạy bộ đã nằm trong chương trình tập của kendoka rùi đó bạn) . Điều Tep nói ra đó là kinh nghiệm bản thân đáng để tham khảo lắm chứ . Nói rộng ra một chút nếu bạn đã hiểu kendo sẽ thấy nó thấm nhuần cách nghĩ cũa người Nhật mọi thứ đều muốn làm cho trở nên hòan mỹ và điều này rất có ích trong cuộc sống của chúng ta .Nếu làm việc gì mà không khổ luyện thì lệu có kết quả bao nhiêu . Có một câu nói rất hay thế này : hãy làm những điều bình thường một cách suất sắc nhất để có thể làm những điều suất sắc một cách bình thường nhất.
Thân ái.

Mad
Admin
Quản trị
Admin

Bài gửiTiêu đề: Re: Quan điểm vầ Kendo(cá nhân nhé)   Quan điểm vầ Kendo(cá nhân nhé) Icon_minitimeSat Apr 21, 2007 3:02 am

tiếp thu ý kiến của anh Dongbai.Thật ra cũng có điểm anh giống với em ( về việc chọn 1 con đường thích hợp),nhưng cái anh đề cập nó vừa rộng lại vừa hẹp. Very Happy :
Rộng: em tìm con đường để phát triển tốt môn KD(nó chẳng có trường phái nào cả,nó là 1 môn thể thao),và chí hướng là KD.Của anh là về toàn bộ các môn phái,và anh băng khoăn là chọn môn phái nào thích hợp nhất.
Thế nên
Hẹp: mục đích của em là những thứ rộng hơn thông qua việc lyện tập KD,"sự thành công" của anh chỉ giới hạn trong võ thuật.
Em có hiểu đúng ý của anh ko?

Very Happy Chào mừng anh tham gia diễn đàn
changkhovoduyenkendo
Bạn mới
changkhovoduyenkendo

Bài gửiTiêu đề: Re: Quan điểm vầ Kendo(cá nhân nhé)   Quan điểm vầ Kendo(cá nhân nhé) Icon_minitimeSat Apr 21, 2007 10:43 am

Minh ko biet nua nhung dam me that kho giai thich . Neu ko chi voi vai dong tac chem qua chem lai ma van thay thich thu , van muon tung buoi vac kiem len san . Con ren luyen thi dung vay phai co gang ren luyen thoi, thong qua kendo minh se ren luyen dc nhieu thu cho ban than day minh nghi vay.
dongbai
Bạn mới
dongbai

Bài gửiTiêu đề: Re: Quan điểm vầ Kendo(cá nhân nhé)   Quan điểm vầ Kendo(cá nhân nhé) Icon_minitimeSat Apr 21, 2007 12:25 pm

hi Teppi ,thực ra anh chỉ mới tập Bokken quãng 1 tháng nay nên cũng chưa hầu chuyện với em về Kendo được .Tuy nhiên về Võ thuật ,anh cũng tập và rút tỉa kinh nghiệm quãng 10 năm nay .Chợt đang search trên mạng tìm thông tin về Musashi nên lạc bước vào web của em .Cãm thấy có duyên nên hóa duyên vài bữa ..he..he..
Quay lại chuyện đang tám ,thì con đường của em chọn là con đường thể thao ...okie ...quá tốt .Nhưng nếu chọn đó là con đường để tự vệ hay rèn luyện thể chất ,tinh thần ,khả năng sinh tồn thì không đúng .Chắc em cũng có ý nghĩ như anh .
Anh quan tâm đến võ thuật ,anh tập Vịnh Xuân và đeo đuổi nó đến bây giờ cũng là do mình muốn mình thỏa mãn được cái tôi của mình .Còn cái rộng hơn như danh vọng ,tiền tài ,gái khoái ...he..he..những cái đó anh làm công việc khác mau có thành tựu hơn ...hi..hi...
Võ thuật thông qua con đường khổ luyện để rèn tính cách ,rèn nhân tâm .Đúng ,nhưng anh cực lực phản đối dùng võ thuật mưu cầu cho việc kiếm tiền ,danh vọng .Như 1 câu nói của Musashi : " tôi ăn cơm bằng đũa chứ không bằng kiếm "
thui ,nói nhiều quá ,dzọt.
Kim Cang
Bạn mới

Bài gửiTiêu đề: Re: Quan điểm vầ Kendo(cá nhân nhé)   Quan điểm vầ Kendo(cá nhân nhé) Icon_minitimeSat Apr 21, 2007 6:18 pm

Hi there

In my opinio, Kendo is no special than anything. It's jusy a way, a method to reach the climas. To me, the climax is to reach Satori, to understand this :

"Honrai Muichimotsu"

Bye.
http://www.vogvn.org
Kim Cang
Bạn mới

Bài gửiTiêu đề: Re: Quan điểm vầ Kendo(cá nhân nhé)   Quan điểm vầ Kendo(cá nhân nhé) Icon_minitimeSat Apr 21, 2007 6:22 pm

Anyway, I once wanted to be a Bujutsuka, a martial arts.
But now I don't want this anymore. Because I have the important things to me.

I dont want to be a kendoka, a judoka, or a karateka. ~ ♪

I juts want to be a Jinseika, one who master one's life. (^__^)//
http://www.vogvn.org
Admin
Quản trị
Admin

Bài gửiTiêu đề: Re: Quan điểm vầ Kendo(cá nhân nhé)   Quan điểm vầ Kendo(cá nhân nhé) Icon_minitimeTue Apr 24, 2007 12:41 pm

Jinseika là gì vậy chú?
sky88
Bạn mới

Bài gửiTiêu đề: Re: Quan điểm vầ Kendo(cá nhân nhé)   Quan điểm vầ Kendo(cá nhân nhé) Icon_minitimeSat Sep 20, 2008 9:55 pm

cho minh hoi,minh chi moi di kendo co mot lan thoi,nhung co ban chi cho
minh la,ko dc nam chat shinai,rang doi phuong co the rut shinai ra khoi
tay minh...ai do lam on tra loi ho minh nhe.thanks
sky88
Bạn mới

Bài gửiTiêu đề: Re: Quan điểm vầ Kendo(cá nhân nhé)   Quan điểm vầ Kendo(cá nhân nhé) Icon_minitimeSat Sep 20, 2008 10:16 pm

Kendo doi voi minh that thu vi,du minh chi moi tap co vai lan,cung nhu da tung tap karate,moi su tap luyen deu fai can long kien tri,cung nhu tap luyen chung,cung dem lai cho minh long kien nhan...rat vui dc lam quen voi nhung ng di truoc..
rvsalou
Bạn mới

Bài gửiTiêu đề: Re: Quan điểm vầ Kendo(cá nhân nhé)   Quan điểm vầ Kendo(cá nhân nhé) Icon_minitimeThu Oct 02, 2008 10:56 pm

Hello
Can you tell me Ci it exists a club of Kendo with HCM, and give me its
address. I come with HCM in January 2009, and I would like to possibly to return me there.
Thank you
and hello for France to all and in
particular in Kendokas Vietnamese
PS/excuse my bad English
sakuraba
Bạn mới

Bài gửiTiêu đề: Re: Quan điểm vầ Kendo(cá nhân nhé)   Quan điểm vầ Kendo(cá nhân nhé) Icon_minitimeThu Oct 02, 2008 11:43 pm

Nous l'espérons, pourra vous voir bientôt. Quand vous venez ici, s'il vous plaît dites-nous votre adresse et comment vous contacter.
sakuraba
Bạn mới

Bài gửiTiêu đề: Re: Quan điểm vầ Kendo(cá nhân nhé)   Quan điểm vầ Kendo(cá nhân nhé) Icon_minitimeFri Oct 03, 2008 12:16 pm

C'est notre adresse:

Hồ Bơi Cộng Hòa
364 Cách mạng Tháng 8, Q. Tân Bình
sân tập kendo lầu 1
19h ~ 21h
thứ 2 4 6

Nous l'espérons, pourra vous voir
yunchi
Bạn mới
yunchi

Bài gửiTiêu đề: Re: Quan điểm vầ Kendo(cá nhân nhé)   Quan điểm vầ Kendo(cá nhân nhé) Icon_minitimeSat Mar 21, 2009 10:43 am

cái thèng dongbai này xạo quá
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Quan điểm vầ Kendo(cá nhân nhé)   Quan điểm vầ Kendo(cá nhân nhé) Icon_minitime

Quan điểm vầ Kendo(cá nhân nhé)
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Một bài không liên quan đến Kendo
» 16th Toru Giga Prague Kendo Cup 2007 & Kendo Seminar
» Tin quan trọng muốn thông báo cho thầy nè
» Các câu hỏi liên quan tới khăn quấn đầu!!!
» Khách nươc ngoài thăm quan 4rum của chúng ta