HỒ CHÍ MINH KENDO GROUP
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
HỒ CHÍ MINH KENDO GROUP

Never Give Up

Trang ChínhTrang Chính  PortalliPortalli  Latest imagesLatest images  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

tập kendo sao lại dùng tay trái!!!

Go down 
ptd1311
limose255214
hiepgadainhan
ruppykia
capp
chinikyou
Admin
kyo_kyo
dogbaby
TrứngThịtKho
trungtin
15 posters
Tác giảThông điệp
trungtin
Bạn mới
trungtin

tập kendo sao lại dùng tay trái!!! Empty
Bài gửiTiêu đề: tập kendo sao lại dùng tay trái!!!   tập kendo sao lại dùng tay trái!!! Icon_minitimeThu Jul 31, 2008 6:34 pm

các bạn ơi mình là người mới tâp kendo được có 2 tháng thui nhưng mình không hiểu sao trong khi tập kendo vung kiếm sao lại dùng tay trái vậy??? ai có kinh nghiệm thì chỉ cho mình với được hem
TrứngThịtKho
Người giúp đỡ
Người giúp đỡ
TrứngThịtKho

Bài gửiTiêu đề: Re: tập kendo sao lại dùng tay trái!!!   tập kendo sao lại dùng tay trái!!! Icon_minitimeThu Jul 31, 2008 8:35 pm

Trong Kendo, tay trái vô cùng quan trọng vì nó là tay phát lực. Đặc thù của kendo, tay trái luôn ở đường chính giữa cơ thể. Tay phải trong Kendo chỉ có vai trò đỡ lấy shinai và chỉ hướng đi. Nếu bạn tập đúng vết cahi ở tay trái sẽ bự và đậm hơn so với bên phải.
dogbaby
Bạn mới
dogbaby

Bài gửiTiêu đề: Re: tập kendo sao lại dùng tay trái!!!   tập kendo sao lại dùng tay trái!!! Icon_minitimeThu Jul 31, 2008 9:29 pm

còn 2 tay mà chai như nhau thì sau anh trứng???
trungtin
Bạn mới
trungtin

Bài gửiTiêu đề: Re: tập kendo sao lại dùng tay trái!!!   tập kendo sao lại dùng tay trái!!! Icon_minitimeThu Jul 31, 2008 10:03 pm

nhưng mình thật sự không hiểu tại sao lại dùng tay trái mà không phải là tay phải ?, và nếu người thuận tay trái thì sao Question
kyo_kyo
Bạn mới
kyo_kyo

Bài gửiTiêu đề: Re: tập kendo sao lại dùng tay trái!!!   tập kendo sao lại dùng tay trái!!! Icon_minitimeFri Aug 01, 2008 11:16 am

goy`...h phải sửa tay phát lực lại gòy...phát lực bằng tay phải ko huhuhu...tập phát lực bằng tay trái thôi...keep trying
Admin
Quản trị
Admin

Bài gửiTiêu đề: Re: tập kendo sao lại dùng tay trái!!!   tập kendo sao lại dùng tay trái!!! Icon_minitimeFri Aug 01, 2008 11:50 am

hihi.Lâu quá mới thấy mấy câu hỏi về chuyên môn.Hoan nghênh.Có thể xem như việc dùng kiếm kiểu Nhật là sử dụng nguyên lí đòn bẩy.Kiếm Trung hoa chủ yếu dùng lực li tâm ( dựa vào các động tác xoay người,xoay cổ tay kết hợp với sức nặng của binh khí)để làm lực chém thi kiếm Nhật dùng như 1 chiếc đòn bẩy.Tay trái là cánh tay đòn,tay phải là điểm tựa.Tuy không linh động như dùng 1 tay nhưng quảng đường kiếm chém xuống ngắn hơn nhiều so với dùng 1 tay.Chính vì lí do này mà kiếm pháp cũng khác.Đánh kiếm kiểu Nhật ko có nhiều những động tác xoay đẹp mắt,chủ yếu là chớp thời cơ,đánh lừa đối phương,đánh vào tinh thần đối phương và ra đòn chớp nhóang với cái đòn bẩy lợi hại của mình.
http://ngoducminh.co.nr
chinikyou
Bạn mới
chinikyou

Bài gửiTiêu đề: Re: tập kendo sao lại dùng tay trái!!!   tập kendo sao lại dùng tay trái!!! Icon_minitimeFri Aug 01, 2008 4:23 pm

nhung ai thuan tay trai thi tap ken do co the la 1 loi the day!
trungtin
Bạn mới
trungtin

Bài gửiTiêu đề: Re: tập kendo sao lại dùng tay trái!!!   tập kendo sao lại dùng tay trái!!! Icon_minitimeThu Aug 07, 2008 12:17 am

hi hi !!! mấy hôm nay bận đi công tác nên không on được rất cảm ơn các bạn đã tham gia giải thích cho mình. Mình sẽ cố gắng luyện tập nhiều hơn nữa.... Razz
capp
Bạn mới

Bài gửiTiêu đề: Re: tập kendo sao lại dùng tay trái!!!   tập kendo sao lại dùng tay trái!!! Icon_minitimeTue Aug 12, 2008 11:15 am

Cho tớ hỏi một tí, sau khi tập kiếm được mấy hôm lòng bàn tay trái bị đau, có hôm không chém men được, vậy làm thế nào để hết đau? Khởi động như thế nào để tránh bị lại?
TrứngThịtKho
Người giúp đỡ
Người giúp đỡ
TrứngThịtKho

Bài gửiTiêu đề: Re: tập kendo sao lại dùng tay trái!!!   tập kendo sao lại dùng tay trái!!! Icon_minitimeTue Aug 12, 2008 1:25 pm

việc lòng bạn tay bạn bị đau là do thời gian đầu bạn mới quen việc nắm chặt một vật trong tay và vận động tay nhiều. Lâu dần sẽ quen.
Còn việc khởi động bạn nên lên sân hỏi để được hướng dẫn trực tiếp và nhớ phải khởi động trước khi tập. Không là bệnh viện thẳng tiến ^^
ruppykia
Bạn mới
ruppykia

Bài gửiTiêu đề: Re: tập kendo sao lại dùng tay trái!!!   tập kendo sao lại dùng tay trái!!! Icon_minitimeFri Aug 15, 2008 11:04 pm

CẢM ƠN SƯ TỈ NHIỀU,LÂU NAY TOÀN PHÁT LỰC BÊN TAY PHẢI VÀ BỊ NHIỄM
CÁCH ĐÁNH KIỂU AIKIKEN.ĐANG CỐ GẮNG SỮA LẠI CÁCH ĐÁNH.MONG MẤY SƯ HUYNH
CÓ TÀI LIỆU NÀO THÊM DỊCH RA CHO MỌI NGƯỜI THAM KHẢO VỚI NHA,THAY MẶT
MỌI NGƯỜI CẢM ƠN VÀ CHÚC SỨC KHỎE BAN QUẢN TRỊ WEBSITE!!! NHẤT LÀ SẾP
PHƯỢNG TIỀN VÔ NHƯ THÁC NƯỚC,MÀ TIỀN RA NHƯ VÒI NƯỚC MINI ^^ HIHI
Laughing
capp
Bạn mới

Bài gửiTiêu đề: Re: tập kendo sao lại dùng tay trái!!!   tập kendo sao lại dùng tay trái!!! Icon_minitimeSat Aug 16, 2008 12:00 pm

Hì, em có tham gia khởi động đầy đủ với mọi người mà. Anyway, cảm ơn mọi người nhá hị hị.
hiepgadainhan
Bạn mới

Bài gửiTiêu đề: Re: tập kendo sao lại dùng tay trái!!!   tập kendo sao lại dùng tay trái!!! Icon_minitimeWed Aug 27, 2008 5:12 pm

neu nguoi thuan tay trai tap kendo thi chac ho phai doi nguoc tay cam lai thoi (trai trc phai sau) vi tay trai cua ho kheo hon tay phai -> dung lam tay lai kiem, nhu the chac cung cong bang hon nua Rolling Eyes
limose255214
Bạn mới

Bài gửiTiêu đề: Re: tập kendo sao lại dùng tay trái!!!   tập kendo sao lại dùng tay trái!!! Icon_minitimeFri Sep 26, 2008 12:50 am

Hehe đối với người thuận tay trái I là ở VN thì ko cần đổi tay vì sự cân bằng lực giữa 2 tay vốn tốt hơn người thuận tay phải rồi. Nguyên nhân là do từ nhỏ đã chịu sự rèn luyện tay phải do các vật dụng thường ngày đc thiết kế cho người thuận tay phải. Vd: quyển tập viết bài nếu viết tay trái sẽ bị lem và bi. papa đánh đòn... HEHE.
(Mong nhận đc phản hồi góp ý)
ptd1311
Bạn mới

Bài gửiTiêu đề: Re: tập kendo sao lại dùng tay trái!!!   tập kendo sao lại dùng tay trái!!! Icon_minitimeFri Sep 26, 2008 4:49 pm

Theo tui nghĩ thì cách cầm kiếm hiện nay là kiểu cầm của người thuận tay trái. Lần đầu tiên cầm kiếm (cầm đại chứ chưa ai chỉ), tui cầm kiếm y như vậy (tay trái cầm dưới, tay phải cầm trên) và cảm thấy rất thuận tay. Tại tui là người thuận gần như hoàn toàn là tay trái (chỉ có viết là cầm tay phải do bị bắt hồi nhỏ, ăn cơm thì ăn đc cả 2 tay, tốc độ chỉ hơi chênh lệch tí xíu). Còn bạn tui thuận tay phải, ngay lần đầu tiên cầm kiếm lại để tay phải ở dưới tay trái ở trên. Cái này là quan sát thực tế rồi rút ra chứ tui cũng ko dám chắc mình có đúng ko, mong các sư huynh giải thích rõ thêm. Very Happy

Còn việc người thuận tay trái cân bằng 2 tay hơn do làm việc với tay phải trong cuộc sống là tuy người thôi. Chứ tui thì cái kéo làm cho người thuận tay phải tui cũng dùng tay trái, dao 2 lưỡi thì tui toàn phải gọt từ dưới lên, nên cũng như ko à. (Và điều đau buồn nhất của tui là cơ thể tui ko đối xứng ở bất cứ vị trí nào, điều này dễ gây tổn thương não do não trái và não phải ko cân bằng)
No
bloodrose
Bạn mới
bloodrose

Bài gửiTiêu đề: Re: tập kendo sao lại dùng tay trái!!!   tập kendo sao lại dùng tay trái!!! Icon_minitimeWed Dec 10, 2008 8:09 am

kiểu cầm hiên nay la kiểu cầm của người thuận tay fải ma` >"< , ko fải bạn cầm đại ko có ai chỉ , mà là trước giờ ban xem fim hay la nhin sơ wa người khác cầm nên chuyện cầm tay fải ở trên , tay trái ở dưới đã ăn sâu vào tiềm thức của bạn , trở thành 1 fản xạ rồi (n_n) nếu bạn cầm kiếm ngược lai thì sẽ cảm thấy khá la kho' chịu bởi vì khi đó chân của bạn sẽ bị nghịch so với tay ( thế thủ của các Kendo player căn bản bao giờ cũng la chan fải tr'c chân trái sau ) . Nhưng mà cái dzì cũng vậy , " mún thành công thi fai đặc biệt hơn người khác " , bạn nên tập thử sơ sơ rồi chọn ra cho mình 1 tư thế mà bạn cảm thấy la hợp với mình nhất ( nhưng ma cũng fải đúng luật và được thấy cô cho phep' ah nha ) Razz _ nếu có dzì sai , mong cac bạn bỏ wa scratch
yunchi
Bạn mới
yunchi

Bài gửiTiêu đề: Re: tập kendo sao lại dùng tay trái!!!   tập kendo sao lại dùng tay trái!!! Icon_minitimeMon Jan 12, 2009 10:38 pm

don gian khi su dung thuan thuc tay trai ta co the ra don thuan tien hon va toc do cai thien nhieu hon, neu dung tay phai thi se ko dat duoc toc do nhu chop trong cac doan clip dau, theo quy tac don bay ma
kalb
Bạn mới

Bài gửiTiêu đề: Re: tập kendo sao lại dùng tay trái!!!   tập kendo sao lại dùng tay trái!!! Icon_minitimeSun Sep 26, 2010 2:55 pm

Au printemps le fleuve déborde, s'unissant à la mer, De l'océan, la lune monte avec la marée; Scintillante, suivant les flots sur dix mille lis, La lune glisse omniprésente le long du fleuve au printemps.

______________________________________________________________________________________
ed hardy bags/ed hardy
daitu3000
Bạn mới

Bài gửiTiêu đề: Re: tập kendo sao lại dùng tay trái!!!   tập kendo sao lại dùng tay trái!!! Icon_minitimeSat Oct 16, 2010 7:12 pm

Hi members of Ho Chi Minh kendo club! I have signed up your site and i want to post a new topic, but i couldn't find where i can click to do that. Now, I can only open a topic and write an answer. Someone can tell me, please!! I'm a member of Baikal Kendo Federation in Russia, but I'm a Vienamese. I want to join here to discuss and share with you about our favorite Kendo.
Best regards!
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: tập kendo sao lại dùng tay trái!!!   tập kendo sao lại dùng tay trái!!! Icon_minitime

tập kendo sao lại dùng tay trái!!!
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» 16th Toru Giga Prague Kendo Cup 2007 & Kendo Seminar
» Học Kendo ở Tân Bình và nhờ thầy dạy Kendo ở trường THPT
» Kendo lúc trước như thế nào??
» CLB Kendo Hà nội
» KENDO