HỒ CHÍ MINH KENDO GROUP
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
HỒ CHÍ MINH KENDO GROUP

Never Give Up

Trang ChínhTrang Chính  PortalliPortalli  Latest imagesLatest images  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

Bàn một chút về chữ Kendo

Go down 
5 posters
Tác giảThông điệp
TrứngThịtKho
Người giúp đỡ
Người giúp đỡ
TrứngThịtKho

Bàn một chút về chữ Kendo Empty
Bài gửiTiêu đề: Bàn một chút về chữ Kendo   Bàn một chút về chữ Kendo Icon_minitimeThu Mar 08, 2007 10:59 am

Theo như tui biết :ken là kiếm và do là đạo , vậy kendo là kiếm đạo . Thế kiếm đạo hiểu theo nghĩa nào đây : đạo đức của kiếm hay đạo đức khi dùng kiếm hay con đường của thanh kiếm hay con đường của kẻ cầm kiếm . Khó nghĩ quá đến giờ thật sự tui chưa ngộ ra được rằng mình sẽ đi theo con đường nào cả , đôi khi bị cuốn theo con đường của cây kiếm lúc thì lại giật mình vội điều chỉnh theo đạo đức của kẻ cầm kiếm nhưng lại bị hạ bởi một người theo cách con đường của kẻ cầm kiếm . Nhưng khi suy nghĩ lại thì lại thấy đó cũng chưa chắc đúng hẳn. Khó nghĩ quá.Neutral
Shocked
kuroryu
Người giúp đỡ
Người giúp đỡ
kuroryu

Bài gửiTiêu đề: Re: Bàn một chút về chữ Kendo   Bàn một chút về chữ Kendo Icon_minitimeThu Mar 08, 2007 11:52 am

Kiếm là thanh kiếm đạo là con đường.Vậy kiếm đạo là đường đi của thanh kiếm,em thì nghĩ rằng khi tập kiếm thì kiếm và người hợp nhất.
http://yume.vn/kuroryu
Admin
Quản trị
Admin

Bài gửiTiêu đề: Re: Bàn một chút về chữ Kendo   Bàn một chút về chữ Kendo Icon_minitimeThu Mar 08, 2007 5:49 pm

TrứngThịtKho đã viết:
Theo như tui biết :ken là kiếm và do là đạo , vậy kendo là kiếm đạo . Thế kiếm đạo hiểu theo nghĩa nào đây : đạo đức của kiếm hay đạo đức khi dùng kiếm hay con đường của thanh kiếm hay con đường của kẻ cầm kiếm . Khó nghĩ quá đến giờ thật sự tui chưa ngộ ra được rằng mình sẽ đi theo con đường nào cả , đôi khi bị cuốn theo con đường của cây kiếm lúc thì lại giật mình vội điều chỉnh theo đạo đức của kẻ cầm kiếm nhưng lại bị hạ bởi một người theo cách con đường của kẻ cầm kiếm . Nhưng khi suy nghĩ lại thì lại thấy đó cũng chưa chắc đúng hẳn. Khó nghĩ quá.Neutral
Shocked
hic,nói thật nhé,thua 1 ,2(mà hình như ko phải 1,2 ) trận mà đã ko tin vào con đường của mình chọn thì có tập cũng vậy.
Mà con đường của kẻ cầm kiếm?ý u là sao? ko hiểu,
Thua ,là do : 1/Thiếu kinh nghiệm
2/Thiếu ý chí
3/Thiếu sức khoẻ
4/Kém hơn đối thủ
5/Thiếu suy ngẫm( khác suy nghĩ nhá)
Thế thôi.
Theo cách nghĩ của tôi,Kendo là để học cách định hướng,định hướng suy nghĩ,định hướng làm việc,hành động.Đối với tôi,Kendo đã định hướng rằng:" có nhiều con đường để thực hiện công việc,đạt đc mục đích,chọn 1 thôi ".
Nhớ sensei Kanesaki đã nói:"phải suy nghĩ"
nếu cứ lập lại 1 cách thức cho nhiều công việc-cũng giống như 1 cách đánh cho nhiều đối thủ thì chắc chắn thất bại.
http://ngoducminh.co.nr
TrứngThịtKho
Người giúp đỡ
Người giúp đỡ
TrứngThịtKho

Bài gửiTiêu đề: Re: Bàn một chút về chữ Kendo   Bàn một chút về chữ Kendo Icon_minitimeMon Mar 12, 2007 11:16 pm

Đây không phải là vấn đề không tin tưởng mà là tìm theo con đường của mình , trước giờ có biết mình đang theo cái nào đâu . Lúc thì thấy mình giống thế này , lúc lại thấy giồng thế khác , khó hiểu quá.

Shocked
ken
Bạn mới
ken

Bài gửiTiêu đề: Re: Bàn một chút về chữ Kendo   Bàn một chút về chữ Kendo Icon_minitimeMon Mar 12, 2007 11:39 pm

ken là tiếm ( chính xác ) Đạo là ...Đạo => Kendo là....Đạo Kiếm Suspect ,
tui học kendo ko phải chỉ để uýnh nhau , vì thế ko care hơn thua , tui chỉ muốn học cái tinh thần dứt khoát khi hành động , như kiểu ra đòn của kiếm ấy.
học cái tinh thần bình tĩnhbền bỉ , như kiểu quan điểm của samurai ấy,
Vì tôi ko tìm đc môn nào , có thể rèn cho tui những thứ đó , hiện nay đi làm thuê làm mướn cho người ta , rất cần nhưng đức tính ấy,
dứt khoát trong công việc , dứt khoát bỏ cv khi tìm đc chổ mới mà không do dự hay ....tiếc rẻ.
nếu bị sa thải , vẫn bình tĩnh không sợ hãi , không lo lắng và bền bỉ đi nộp đơn chổ khác...vài trăm lần phỏng vấn mà cứ out vẫn bình tĩnhbền bỉ...nộp đơn tiếp What a Face
Admin
Quản trị
Admin

Bài gửiTiêu đề: Re: Bàn một chút về chữ Kendo   Bàn một chút về chữ Kendo Icon_minitimeMon Mar 12, 2007 11:42 pm

Đấy đấy,ko kiên định đấy.
Phải biết mình giống cái gì chứ,mình tự chọn mà.
Giờ mình đã co đc cảm giác thích thú khi tập kiếm,ko tập ko đc.
Cảm giác luôn muốn đạt đc mục tiêu của mình,ko làm ko đc.Rất tuyệt,hehe.Nhờ kiên trì tập kiếm,dù kết quả các trận đấu thế nào,dù kĩ thuật còn kém ra sao,dù rằng sẽ nhịn xài trong gần 2 tuần tới ( mua kiếm và kendogi ,Hakama).Vẫn vui vẻ đến sân.Very Happy .Tôi tự thấy mình đã hạnh phúc hơn nhiều người rồi.
http://ngoducminh.co.nr
Koki
Bạn mới

Bài gửiTiêu đề: Re: Bàn một chút về chữ Kendo   Bàn một chút về chữ Kendo Icon_minitimeFri Mar 16, 2007 2:56 pm

Kendo is life! For me it's not easy like some people said. It is always a constant struggle every day. I always ask myself "Should I go to practice today? Should I go outside and do suburi instead of watch tv?" After 7 years, it doesn't get any easier. Still the same fight, the same temptation. The hardest part in kendo is not some fancy, advanced techniques. It is actually whether you can make it to the dojo today.

Life is the same, a constant struggle....When we are in school, we worry about homework, test, and grade. When you finish school, job, a family... It will never get easier. We just have to keep perserverance.
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Bàn một chút về chữ Kendo   Bàn một chút về chữ Kendo Icon_minitime

Bàn một chút về chữ Kendo
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» 16th Toru Giga Prague Kendo Cup 2007 & Kendo Seminar
» Học Kendo ở Tân Bình và nhờ thầy dạy Kendo ở trường THPT
» Kendo lúc trước như thế nào??
» Tìm CLB Kendo ở Q.Bình thạnh !
» Về việc tập kendo