HỒ CHÍ MINH KENDO GROUP
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
HỒ CHÍ MINH KENDO GROUP

Never Give Up

Trang ChínhTrang Chính  PortalliPortalli  Latest imagesLatest images  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

Người mới tập cần trao đổi kinh nghiệm

Go down 
yuki724
Koki
thai nhat long
hanoi_boy
o0_Sunlight_0o
9 posters
Tác giảThông điệp
o0_Sunlight_0o
Bạn mới

Người mới tập cần trao đổi kinh nghiệm Empty
Bài gửiTiêu đề: Người mới tập cần trao đổi kinh nghiệm   Người mới tập cần trao đổi kinh nghiệm Icon_minitimeSun Dec 27, 2009 2:22 pm

Chào mọi người, mình rất thích tập kendo nhưng có 1 vài khúc mắc, mong các bạn hướng dẫn cho:
1. Đơn kiếm và song kiếm thì nên tập cái nào? Mình rất thích tập Song kiếm nhưng không biết tìm lớp ở đâu?
2. Mình xem các clip đối kháng thì thấy các kiếm sĩ rất ít di chuyển, tuy có nhưng tầm di chuyển không được rộng lắm, đôi khi vẫn còn trong tầm đánh của đối phương. Tại sao vậy? Di chuyển ra xa khi bị đối phương đánh an toàn hơn chứ nhỉ?
3. Nếu mình dùng khả năng di chuyển rộng và nhanh kết hợp với các đòn thế thì liệu có được không?

Chân thành cám ơn mọi người.
hanoi_boy
Bạn mới
hanoi_boy

Bài gửiTiêu đề: Re: Người mới tập cần trao đổi kinh nghiệm   Người mới tập cần trao đổi kinh nghiệm Icon_minitimeSun Dec 27, 2009 11:30 pm

Học đi rồi hãy nói bạn à.Chưa học bạn lo xa thế làm cái gì.
1.Liệu trong bao lâu bạn thành thạo đc 1 kiếm mà bạn đã muốn học 2 kiếm rôi.
2.Di chuyển xa thì bạn đánh đối phương ntn? Xa để tránh đòn xong sau đó vẫn phải áp sát để tấn công chứ.
3.Bạn làm đc như bạn nói chứ?
o0_Sunlight_0o
Bạn mới

Bài gửiTiêu đề: Re: Người mới tập cần trao đổi kinh nghiệm   Người mới tập cần trao đổi kinh nghiệm Icon_minitimeMon Dec 28, 2009 12:13 pm

1. Mình mới tập nên chưa bik nên tập cái nào trước thế nên mới hỏi, bik rùi thì hỏi làm gì?
2.Di chuyển xa theo kiểu "Hit and run" vì mình quan niệm an toàn là trên hết
3. Mình tính ko nói nhưng giờ thì phải nói cho bạn bik mà bớt coi thường người khác: mình đai xanh Taekwondo ( học gần 2 năm) và đai xanh 3 gạch Thiếu Lâm ( học 2 năm), đã học qua trường côn với bài "Thất Bộ Côn". Dân taekwondo luyện 95% là chân nên về khả năng di chuyển thì khỏi nói rồi. Ko tin thì cứ ra lớp taekwondo nào đó, coi mấy thằng đai trắng (học chừng 5-6 tháng, ko cần đai xanh như mình đâu) di chuyển thế nào là đủ hiểu.

Nhưng chắc chắn rằng các bạn khác bao gồm admin, mod của 4rum rất hiếu khách, đúng ko ạ?

Được sửa bởi o0_Sunlight_0o ngày Tue Dec 29, 2009 7:12 pm; sửa lần 1.
thai nhat long
Bạn mới

Bài gửiTiêu đề: Re: Người mới tập cần trao đổi kinh nghiệm   Người mới tập cần trao đổi kinh nghiệm Icon_minitimeMon Dec 28, 2009 6:31 pm

Mỗi môn võ có tinh túy khác nhau nên điều áp dụng cho môn này chưa chắc đã xài dc cho môn kia .
Bạn cứ đi học đi rồi biết,thắc mắc sâu xa quá mà ko học thì ngồi nghĩ xói trán cũng bó tay. Người mới tập cần trao đổi kinh nghiệm Icon_surprised
hanoi_boy
Bạn mới
hanoi_boy

Bài gửiTiêu đề: Re: Người mới tập cần trao đổi kinh nghiệm   Người mới tập cần trao đổi kinh nghiệm Icon_minitimeMon Dec 28, 2009 8:20 pm

1.Mỗi bộ môn có cách di chuyển khác nhau,Trong kendo là cách lướt chân chứ ko phải là nhảy hay chạy thế nên áp dụng taekwondo vào đây chảng giúp ích đc j.
2.Ko phải là hit and run.Trong kendo là đánh trúng, đẹp, khí kiếm thể hợp nhất, có zanshin mới có điểm.
=>> Lời khuyên: ĐI tập đi, đi tập chăm chỉ để bạn có thể cảm nhân đc kendo là như thế nào.Đơn giản chỉ ngồi trên mạng và bàn luận thì cũng ko có đc ích lợi j cả.
Koki
Bạn mới

Bài gửiTiêu đề: Re: Người mới tập cần trao đổi kinh nghiệm   Người mới tập cần trao đổi kinh nghiệm Icon_minitimeTue Dec 29, 2009 6:01 pm

1) Thầy Kanesaki có dạy song kiếm, nhưng tốt nhất phải có trình độ cơ bản nhất định rồi hãy tập song kiếm. Nếu chưa có căn bản, tập mãi cũng không tiến được.

2) + 3) Tùy hỉ... tốt nhất là nên thử mới biết... Mún thử thì sáng CN lên sân Phú Thọ kiếm anh Huy, anh sẽ cho thử...
o0_Sunlight_0o
Bạn mới

Bài gửiTiêu đề: Re: Người mới tập cần trao đổi kinh nghiệm   Người mới tập cần trao đổi kinh nghiệm Icon_minitimeTue Dec 29, 2009 7:12 pm

Rất cám ơn mọi người đã cho ý kiến.
@Koki: cũng mún thử lắm, nhưng thấy hơi lo lo, dc xài côn ko? Hay xài kiếm?
yuki724
Người giúp đỡ
Người giúp đỡ
yuki724

Bài gửiTiêu đề: Re: Người mới tập cần trao đổi kinh nghiệm   Người mới tập cần trao đổi kinh nghiệm Icon_minitimeWed Dec 30, 2009 11:51 am

o0_Sunlight_0o đã viết:
1. Mình mới tập nên chưa bik nên tập cái nào trước thế nên mới hỏi, bik rùi thì hỏi làm gì?
2.Di chuyển xa theo kiểu "Hit and run" vì mình quan niệm an toàn là trên hết
3. Mình tính ko nói nhưng giờ thì phải nói cho bạn bik mà bớt coi thường người khác: mình đai xanh Taekwondo ( học gần 2 năm) và đai xanh 3 gạch Thiếu Lâm ( học 2 năm), đã học qua trường côn với bài "Thất Bộ Côn". Dân taekwondo luyện 95% là chân nên về khả năng di chuyển thì khỏi nói rồi. Ko tin thì cứ ra lớp taekwondo nào đó, coi mấy thằng đai trắng (học chừng 5-6 tháng, ko cần đai xanh như mình đâu) di chuyển thế nào là đủ hiểu.

Nhưng chắc chắn rằng các bạn khác bao gồm admin, mod của 4rum rất hiếu khách, đúng ko ạ?

Hihihi, ban tap duoc nhung 2 nam co a, welcome welcome ^^
Koki
Bạn mới

Bài gửiTiêu đề: Re: Người mới tập cần trao đổi kinh nghiệm   Người mới tập cần trao đổi kinh nghiệm Icon_minitimeWed Dec 30, 2009 11:56 am

Uhm... bạn mún đi tập côn hay đi tập kiếm?
o0_Sunlight_0o
Bạn mới

Bài gửiTiêu đề: Re: Người mới tập cần trao đổi kinh nghiệm   Người mới tập cần trao đổi kinh nghiệm Icon_minitimeWed Dec 30, 2009 9:56 pm

Uhm... mình thấy có vẻ ko ổn. Cứ thế này thì sẽ có xung đột giữa các môn phái mất. Rất cám ơn mọi người đã giúp đỡ, mình sẽ...âm thầm lặng lẽ đi học vậy ^^!
Koki
Bạn mới

Bài gửiTiêu đề: Re: Người mới tập cần trao đổi kinh nghiệm   Người mới tập cần trao đổi kinh nghiệm Icon_minitimeThu Dec 31, 2009 1:06 am

Hehe... làm gì có xung đột... thích tập kiếm thì vác kiếm đi tập... có điều tập kiếm không giống tập côn và cũng không giống tập taekwondo hay bất cứ môn nào khác...

Sometimes you have to empty your cup of tea before someone else could pour in the new tea...
wap564
Bạn mới

Bài gửiTiêu đề: Re: Người mới tập cần trao đổi kinh nghiệm   Người mới tập cần trao đổi kinh nghiệm Icon_minitimeThu Feb 25, 2010 1:00 am

o0_Sunlight_0o đã viết:
...Dân taekwondo luyện 95% là chân nên về khả năng di chuyển thì khỏi nói rồi. Ko tin thì cứ ra lớp taekwondo nào đó, coi mấy thằng đai trắng (học chừng 5-6 tháng, ko cần đai xanh như mình đâu) di chuyển thế nào là đủ hiểu...
Mình không biết võ chỉ "chạy ngang" qua coi thôi.
Không biết bạn nghỉ gì mà nói chắc như bắp. Chứ mình thấy mấy tay Taekwondo đai đen 4 đẳng nếu không từng đánh nhau thực thì đá xong đứng còn không vững chứ đừng nói tới những chuyện ruồi bu khác.
tung250287
Bạn mới

Bài gửiTiêu đề: Re: Người mới tập cần trao đổi kinh nghiệm   Người mới tập cần trao đổi kinh nghiệm Icon_minitimeThu Feb 25, 2010 8:28 am

Chính xác, Taekwondo tập đòn chân thì nhiều nhưng liệu có sử dụng đc hết khả năng của đôi chân ko, bạn có dám chắc là bạn đủ sức mang bộ giáp chạy vòng vòng trong sân trong suốt hiệp đấu ko đã, chưa nói tới chuyện ra đòn tấn công.
x47
Bạn mới

Bài gửiTiêu đề: Re: Người mới tập cần trao đổi kinh nghiệm   Người mới tập cần trao đổi kinh nghiệm Icon_minitimeWed Aug 18, 2010 10:02 am

Bạn Sunlight ah`:
Tôi là 1 huấn luyện viên Teakwondo 3 đẳng, tôi đã tập được 6 năm rồi, do chấn thương nên tôi chuyển sang tập Kendo và tôi thấy rằng đem sự di chuyển của Teakwondo mà so sánh với Kendo là sai hoàn toàn. Vì:
1/ Khi thi đấu, cả bộ giáp của Teakwondo tính luôn cả bảo vệ tay chân và Kuki cũng chưa nặng bằng cái áo và Hakama. Bạn có nghĩ là khi mặc Bogu vào thì bạn sẽ di chuyển vòng quanh sân như bạn nói được ko?
2/ Cách di chuyển của Teakwondo ko hề giống Kendo cho nên nếu thi đấu mà ban di chuyển kiểu Teakwondo thì đối thủ có đứng yên cho bạn chém thì bạn cũng ko thể ghi điểm.
3/ Hit and run là kiểu đánh ko hề có trong Kendo, chưa tính đến danh dự của Kendo player, khi đánh trúng bạn còn phải có kỹ thuật zanshin nữa vì thế nếu hit and run thì suốt đời ko ghi được điểm.
4/ Điều cuối cùng, tôi muốn nói với bạn, bạn ko có tố chất của người tập võ đâu, đừng buồn vì tôi nói thẳng, bạn chỉ ham thích cái lạ thôi, thấy hay hay thì học, bạn có thấy rằng những môn võ trước bạn học cũng chẳng tới đâu ko? Học võ ko chỉ đơn thuần là rèn luyện sức khỏe hay này nọ đâu, học võ là học làm người bạn ah`, mỗi môn võ dạy bạn 1 cách sống, 1 tinh thần sống, dù Teakwondo hay Thiếu Lâm hay Kendo hay bất cứ môn nào đi chăng nữa đều hướng con người tới những nghĩa cử cao đẹp, bạn hãy bình tâm và suy nghĩ kỹ trước khi quyết định tập môn Kendo này bạn nhé. Thân chào
yunchi
Bạn mới
yunchi

Bài gửiTiêu đề: Re: Người mới tập cần trao đổi kinh nghiệm   Người mới tập cần trao đổi kinh nghiệm Icon_minitimeFri Aug 27, 2010 10:31 pm

lại gặp bạn "em mê kiếm lắm". giỏi đoán mò giống thầy bói xem voi Sleep
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Người mới tập cần trao đổi kinh nghiệm   Người mới tập cần trao đổi kinh nghiệm Icon_minitime

Người mới tập cần trao đổi kinh nghiệm
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Shiai praticing -Các trận đấu nội bộ của Tan Bin
» Vòng Oan Nghiệt Của Một Thanh Kiếm Nhật
» Tên thật , nghề nghiệp của các Kendo player
» Cay kiem trong kendo co y nghia gi ?