HỒ CHÍ MINH KENDO GROUP
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
HỒ CHÍ MINH KENDO GROUP

Never Give Up

Trang ChínhTrang Chính  PortalliPortalli  Latest imagesLatest images  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi

Go down 
TrứngThịtKho
kuroryu
Admin
huynhletu
8 posters
Tác giảThông điệp
huynhletu
Bạn mới
huynhletu

Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi Empty
Bài gửiTiêu đề: Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi   Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi Icon_minitimeSun Mar 11, 2007 8:52 pm

Mr Yan, Mr Tsuboi, Mr Ishida,Mr Ito, Mr Kanesaki....mấy bạn bít những người này chứ? họ tập kiếm như thế nào mà có đc trình độ như ngày hum nay?
Chúng ta tập kiếm với thái độ thế nào? đã hết sức chưa? hay vẫn còn tự mãn và hay nản lòng?tại sao thể lực của họ lại hơn chúng ta khi họ cũng đi làm như ai?tại sao họ ra đòn chuẩn và mạnh nhanh hơn chúng ta mà chúng ta cũng tập như họ?
Tui nhiều lúc tự hỏi, tập như vậy đã đủ chưa? hay trong giờ mình tập ko nghiêm túc? rõ ràng thực tế chứng minh, chúng ta vẫn còn coi thường những động tác dù nhỏ nhặt nhất. Có thể nói nhỏ nhặt như tư thế thủ, cách đánh, cách vung tay hay còn nhỏ hơn như cách mặc Hakama, cách buột khăn đầu, cách thắt dây. Đó là những điều tiểu tiết mà có lẽ chúng ta nên học thật kĩ trc. Chính những cái nhỏ nhặt đó khiến chúng ta có thể tuân thủ nghiêm khắc những động tác ken mà thầy chỉ, có thể nắm bắt đc những cái nhỏ trong những động tác đó, mà dựa vào đ1o mà tiến bộ hơn. có lẽ người Vn chúng mình còn phải cố gắng nhìu lắm, nhất là trong việc tuân thủ những quy tắc nghiêm ngặt, cái mà phải nói là chúng ta vẫn chưa hoaà toàn có đc.

Được sửa bởi ngày Sun Mar 11, 2007 9:20 pm; sửa lần 1.
Admin
Quản trị
Admin

Bài gửiTiêu đề: Re: Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi   Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi Icon_minitimeSun Mar 11, 2007 9:04 pm

Họ giỏi vì họ có quá trình tập luyện lâu năm,chính qui,bài bản.Xã hội họ tiến bộ,văn hoá phát triển đồng đều,ý thức hệ cao.
Theo tôi,ta nên biết chắc lọc,quan sát,học hỏi.Ko nhất thiết phải rập khuôn bài bản,ko nhất thiết phải phụ thuộc vào những điều đc dạy.Chúng ta phải có hướng phát triển riêng ,thích hợp.
Còn về thái độ tự mãn,thực tình thì ai có chứ mình chưa hề có,chỉ có thái độ ko tự hài lòng thôi.hehehe.
http://ngoducminh.co.nr
kuroryu
Người giúp đỡ
Người giúp đỡ
kuroryu

Bài gửiTiêu đề: Re: Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi   Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi Icon_minitimeSun Mar 11, 2007 9:14 pm

mình xin đính chính là : Tên thầy là Kanesaki,ko phải là Nagesaki.
http://yume.vn/kuroryu
huynhletu
Bạn mới
huynhletu

Bài gửiTiêu đề: Re: Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi   Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi Icon_minitimeSun Mar 11, 2007 9:20 pm

Uhm wả thật là như thế, mà hum bít mình có cách nào tập luyện rút ngằn thời gian lại ko ta?với thời gian ít hơn, nhưng tiến bộ nhanh ko nhỉ?
a cái tên thầy lâu wá ko nhăc sorry nhìu đã sửa lại rùi >.< cảm ơn tiền bối.
Admin
Quản trị
Admin

Bài gửiTiêu đề: Re: Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi   Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi Icon_minitimeSun Mar 11, 2007 9:24 pm

Theo M là chỉ còn cách tập cơ bản thật nhiều ,rồi từ từ sẽ hiểu đc các kĩ thuật và tự tìm ra phương pháp thích hợp với mình(về thể lực,sở trường,sở đoản..).
kuroryu
Người giúp đỡ
Người giúp đỡ
kuroryu

Bài gửiTiêu đề: Re: Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi   Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi Icon_minitimeSun Mar 11, 2007 9:25 pm

Vậy thì chỉ có tập dồn thui ngày tập 3 buổi Very Happy
Cái gì củng vậy bạn phải từ từ,cái nào nó củng sẽ đến với mình thôi níu mình cố gắng.

Muốn có tương lai đẹp,bạn hãy làm tốt công việc ở hiện tại.Mình củng từng có suy nghĩ đó nhưng bây giờ nghĩ lại rồi chỉ có sự luyện tập mới có,ko ai một sớm một chiều mà có được đâu.
Chúc bạn thành công.
TrứngThịtKho
Người giúp đỡ
Người giúp đỡ
TrứngThịtKho

Bài gửiTiêu đề: Re: Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi   Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi Icon_minitimeMon Mar 12, 2007 11:20 pm

Nóng vội là điều tối kị của con nhà võ . Cái này nói nhiều rùi mà , thế mà đến giờ tui mới bắt đầu cảm thụ . Không thề hấp tấp , nếu bạn nói tập dồn thì lấy đâu ra thời gian suy nghĩ , nghiền ngẫm , nhưng nếu ngâm lâu quá thì nó nát bét ra hết , tóm lại hãy cố hết sức trong từng buổi tập và trong tim bao giờ cũng phải có cây kiếm , trừ khi về với vợ (cái này chỉ dành cho mộ nguời I love you ).

Shocked
kuroryu
Người giúp đỡ
Người giúp đỡ
kuroryu

Bài gửiTiêu đề: Re: Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi   Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi Icon_minitimeMon Mar 12, 2007 11:33 pm

thì trong tiêm mình có vợ và kiếm luôn,ko được àh:P .
missu
Bạn mới
missu

Bài gửiTiêu đề: Re: Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi   Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi Icon_minitimeSat Mar 17, 2007 11:39 am

Các bạn còn nhớ những kendoka đến từ Seberia hồi vừa rồi không? Họ tập mới có 1 năm thôi đấy, vậy mà họ đã đi thi đấu World Kendo Championship rồi đấy. Còn ở VN thì sao nhỉ? Tôi nghe nói có những bác đã tập 6-7 năm, không hiểu chúng ta đã đủ sức tham gia các giải đấu lớn chưa nhỉ?
Admin
Quản trị
Admin

Bài gửiTiêu đề: Re: Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi   Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi Icon_minitimeSat Mar 17, 2007 9:18 pm

missu đã viết:
Các bạn còn nhớ những kendoka đến từ Seberia hồi vừa rồi không? Họ tập mới có 1 năm thôi đấy, vậy mà họ đã đi thi đấu World Kendo Championship rồi đấy. Còn ở VN thì sao nhỉ? Tôi nghe nói có những bác đã tập 6-7 năm, không hiểu chúng ta đã đủ sức tham gia các giải đấu lớn chưa nhỉ?

Ko phải 1 năm đâu bạn,nếu her tập 1 năm,her ko đủ điều kiện để dự WKC.Bạn có thể hỏi Koki về vấn đề trên(anh ta là 1 Kendoka tại Mỹ)

Còn học bao nhiêu lâu ko phải là điều quan trọng,mà bạn phải hỏi là học "đúng" đc bao nhiêu lâu.
Trong tpHCM tuy Kendo du nhập khá sớm,nhưng ko do những người Nhật,hay những người tập chính qui dạy.Họ chỉ đơn giản là những võ sư của một số môn võ khác coi sách báo,hay đc dạy qua 1 vài buổi của 1 người ở nước ngoài nào đó.Kendo là môn thể thao đc nghiên cứu trên cơ sở khoa học,nếu chỉ truyền lại những kinh nghiệm cảm quan như thế,khó mà gọi là Kendo đc.Thế nên,thực sự,những bạn tpHCM tiếp xúc với Kendo thực sự chỉ trong khoảng 2 năm trở lại đây.
TrứngThịtKho
Người giúp đỡ
Người giúp đỡ
TrứngThịtKho

Bài gửiTiêu đề: Re: Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi   Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi Icon_minitimeSat Mar 17, 2007 11:58 pm

Mình vừa rồi có trao đổi mail với các bạn serbi được biết rằng tháng 4 này họ sẽ tham gia giải Châu Âu , và để chuẩn bị các bạn có biết là họ tập 7 ngày /1 tuần và hai buổi một ngày . Họ tiến triển nhanh là do tập đúng căn bản hay đúng hơn là luyện căn bản nhiều , thời gian luyện tập nhiều và cơ hội cọ xát nhiều . Hơn nữa kendo hình như còn là nghề của họ nữa thì phải .Tiện thể nói luôn về cách đánh của các bạn serbi các bạn có thấy là họ hầu như không THỦ , điều này đã được tui xác thực: khi hỏi họ tại sao họ không đỡ họ nói là chả có ai dạy họ cách đỡ cả .Qua đây có thể chứng minh rằng bạn không cần thiết phải có kĩ thuật cao siêu chỉ cần căn bản thật tốt Twisted Evil .

Shocked
changkhovoduyenkendo
Bạn mới
changkhovoduyenkendo

Bài gửiTiêu đề: Re: Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi   Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi Icon_minitimeSun Mar 18, 2007 10:08 am

minhnghi cu tap moi tot duoc , chan buoc ko vung , nhip nhang, tay danh kiem cam kiem chua tot thi, the luc kem , ki thuat ko dung thi saotot duoc .Muc tieu hien gio cua minh la cam kiem va chem dc 1 duong kiem dep
Koki
Bạn mới

Bài gửiTiêu đề: Re: Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi   Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi Icon_minitimeMon Mar 19, 2007 5:24 am

It takes time, commitment, and singlemindedness. Most Japanese sensei you mentioned, I believe, have spent many years practicing kendo throughout elementary school, junior high school and high school practicing kendo. That means practicing at least 3 hours a day, every day, for at least 10 years. However, it doesn't mean that you can't catch up.

Adults learn kendo faster than children because the former are more mentally mature. My advice to all of you is to listen to what sensei have to say and follow it closely, practice basic techniques every day. At your level, you shouldn't venture out and try to "create your own path." It will make you more confused and destroy the real progress.

There are three stages of learning "Shu-Ha-Ri." Shu means to follow one teacher and learn everything you could (from beginner to at least sandan or yondan). Ha means to seeks out other teachers and learn from them. However, if you do not have a strong foundation of kendo, moving from Shu to Ha only damages it. Finally, Ri is to create your own style (we are talking about rokudan and above here).

@Trungthitkho: Learning kirikaeshi is to learn both attack and defense.
TrứngThịtKho
Người giúp đỡ
Người giúp đỡ
TrứngThịtKho

Bài gửiTiêu đề: Re: Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi   Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi Icon_minitimeMon Mar 19, 2007 7:19 am

Now i know basic techniques is the most important , but i still have a problem , my speed , i can make it faster . Last sunday , i was defeated by two new members cause they are faster then me . I don't know why , i don't think anything about: what they will do or what i should do , just think :hit where they open ,but i still slow . Koki, can you tell me why????

Shocked
Koki
Bạn mới

Bài gửiTiêu đề: Re: Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi   Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi Icon_minitimeMon Mar 19, 2007 12:21 pm

The old cat who is good at catching rats

Once upon a time, there was a man called Shoken who livedin a small village in Japan. He liked to teach kendo when he had spare time. He lived alone in his house except for a great, big rat.. He asked his friend if he could borrow three alley cats from him as he knew alley cats were good at catching rats. One of them was extremely quick, the other one was full of fighting spirit and the third one was good at catching rats from any distance. However, none of them could catch the big rat.

After a while, Shoken heard that there was a famous old cat living
in the next village who was good at catching rats. “That's it!” he
thought to himself, “I will get that cat to catch my rat.” He brought the cat
back home with him the next day. The old cat didn't look like he could catch anything. He didn't look fast or quick or clever. The rat continued in his insolent way and ran around the house as he pleased, but as soon as the old cat walked into the house, the rat suddenly ran to a corner of the room and stopped moving. He was as still as a stone. The old cat slowly walked up to the rat and caught it easily.

The three alley cats were really surprised. They had never seen a cat
quicker or faster or more clever than them. And this one certainly didn't look like he could do the job.

Later that night, Shoken saw the three cats with many other cats
sitting around the old cat listening to his story. The youngest cat said, “I have a lot of techniques and I can move really fast. But that didn't work.”

“I see.” The old cat said. “It seems you have just learned the
technique. That's why you couldn't get him. Speed is not everything. If you are obsessed about catching your target quickly, you may think speed is most important. You certainly need speed to use your technical skills, but this it is not just quick action.” The old cat continued, “You have to try to watch for the time your opponent is about to lose concentration. This the real technique.Chance is not always visible. You have to feel it.”

Then, another older cat said “I am working hard to control
my mind and give mental pressure to my opponent. I always use my mind to the utmost when I fight. I initiate the fight and then I attack. Therefore,
I have never lost before. But it didn't work on the big rat. I wonder
why.”

“I see.” The old cat said. ”Your fighting spirit is the same as a
flood. Nothing more will come out once all the water is gone. You should
remember that there are two different kinds of energy. One is the force of
circumstance. This is limited. And the other is force from spirit. It is unlimited. The big rat was fighting to death. Its force was from spirit. Showing aggression is not an energy force.”

The third cat came out in front of the old cat and said “I
use spirit and distance well for fighting. I don't attack in the fight. If
the opponent moves forward, I step back. If the opponent moves back, I
move forward and always keep the same distance”.

The old cat said “I see. That is not the spirit for fighting. It is
merely coexistence”.

The cats seemed to understand and agreed with what the old
cat said. Then the three cats said that it was the old cat's turn to tell
them his technique. The old cat said,

“Now I will tell you what I did. There was nothing in my mind. I just
let it happen.”
Koki
Bạn mới

Bài gửiTiêu đề: Re: Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi   Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi Icon_minitimeMon Mar 19, 2007 12:36 pm

@ Trungthitkho: you are too concerned with winning, and then all you can think about is speed. Speed is not the most important thing. In kendo, anyone can beat anyone any day. Accept it.
Admin
Quản trị
Admin

Bài gửiTiêu đề: Re: Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi   Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi Icon_minitimeMon Mar 19, 2007 1:13 pm

Koki đã viết:
@ Trungthitkho: you are too concerned with winning, and then all you can think about is speed. Speed is not the most important thing. In kendo, anyone can beat anyone any day. Accept it.

"anyone can beat anyone any day" ,his mean is
it's normal to lose people that have lower ranking.yeas,it's normal.
TrứngThịtKho
Người giúp đỡ
Người giúp đỡ
TrứngThịtKho

Bài gửiTiêu đề: Re: Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi   Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi Icon_minitimeMon Mar 19, 2007 1:40 pm

Koki.
Thank you very much.
nameless_one
Bạn mới

Bài gửiTiêu đề: Re: Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi   Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi Icon_minitimeWed Apr 18, 2007 10:50 am

wow... very nice post there koki, sorry i just wanna add in a lil bit
from my experience, in shiai anything can happen. Sometimes, losing is
a better lesson that winning.

to trungthitkho: might be u should work on ur timing of ur cut.

Cheers
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi   Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi Icon_minitime

Các bạn nghĩ gì về cách tập luyện của mình hi
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Sau khi đọc bài lời dặn dò đến suy nghĩ của 1
» Suy nghĩ về việc tập kiếm lúc trước của tôi
» Cảm nghĩ của tôi sau 6 tháng tập Ken do
» Iaido
» Suy nghĩ của tôi về Kendo(lấy trong bolg cá nhân r