HỒ CHÍ MINH KENDO GROUP
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
HỒ CHÍ MINH KENDO GROUP

Never Give Up

Trang ChínhTrang Chính  PortalliPortalli  Latest imagesLatest images  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

Tình hình kendo sài gòn

Go down 
rvsalou
andynguyen611
SoChieuNam
ruppykia
trungkendo
chinikyou
hakama
m0n_m0nki3
tuan_bigtiger
yuki724
cloud_strike
TrứngThịtKho
yunchi
Admin
kuroryu
19 posters
Chuyển đến trang : 1, 2  Next
Tác giảThông điệp
kuroryu
Người giúp đỡ
Người giúp đỡ
kuroryu

Tình hình kendo sài gòn Empty
Bài gửiTiêu đề: Tình hình kendo sài gòn   Tình hình kendo sài gòn Icon_minitimeSun Mar 04, 2007 9:29 am

đây là bài viết của anh Sơn(admin) về tình hình kendo ở việt nam ,anh sơn cho em sửa một chút nhé.
"Sau đây là bản tóm lược về tình hình Kendo ở Việt Nam , trong bài viết này có sử dụng tư liệu của một số kendoka tâm huyết với kendo VN và ở đây tui cố gắng mô tả chân thật nhất về bức tranh kendo ở VN – đặc biệt là ở TP.HCM ( tui đang sống ở đây mà ^v^ ) .

Đầu tiên kendo xuất hiện ở VN từ trước năm 1975 , hồi đó có một lớp dạy kendo ở khu Cung Văn Hóa Lao Động bây giờ . Sau năm 1975 có một sensei người VN đã đạt đến 4 đẳng và đã mở một lớp dạy kendo ở TP.HCM , sau đó sensei đó đã qua Mỹ định cư (hix..) . Các đệ tử của vị sensei đó sau này đã mở ra các lớp dạy kendo và cũng có tổ chức giao lưu giữa các quận : quận 10 (trung tâm thể dục thể thao quận 10-lần đầu tiên tui học kendo là ở đây) , quận 5 ( sân Tinh võ quận 5) ... . Sau đó phong trào kendo lắng xuống .

Võ sư Isao Morikawa đến Hà Nội năm 1999 khi ông làm Tổng Giám đốc một dự án của Nhật Bản tại Việt Nam. Bản thân ông là một Kiếm sư 6 đẳng được truyền thụ trực tiếp theo phương thức một thầy một trò từ Đại võ sư Mutsuno Nakano (1912 - 1990). Được biết, Đại võ sư Mutsuno Nakano đạt tới 9 đẳng Kendo lừng danh Nhật Bản trong thế kỷ 20 và có công rất lớn trong việc thành lập Liên đoàn Kendo Nhật Bản. Khi đến Việt Nam, võ sư Isao Morikawa mang theo một vài thanh kiếm tre (Shinai) và áo giáp (Bogu) để ôn luyện những đường kiếm đã đi vào máu thịt của mình. Sau đó, ông đã truyền dạy Kendo cho con em người Nhật đang sinh sống tại Hà Nội và số ít võ sư người Việt Nam đang hoạt động ở một số môn võ khác như võ cổ truyền, Aikido . Từ thời điểm đó, Bộ môn Kendo được Sở Thể dục Thể thao Hà Nội cho phép hoạt động với tư cách của một môn thể thao, nhưng thời gian đầu chỉ tiếp nhận con em những người Nhật Bản đang sinh sống tại Hà Nội. Từ năm 2002 mới chính thức mở rộng tuyển các võ sinh người Việt tại Hà Nội . Hiện nay sensei Morikawa đã về Nhật và tiếp tục đứng lớp hiên nay là một sensei khác người Nhật cũng 4 đẳng ( cái này làm tui rất thích kendo ở Hà Nội , họ luôn có giáo viên người Nhật nên phong trào không bị mất đi )

Còn ở TP.HCM khoảng năm 2004 Kanesaki sensei 5đẳng Kendo và 6 đẳng Iaido ( cái này tui cũng có học qua rùi nhưng không có đủ thời gian nên đành chọn kendo hix...) qua lời giới thiệu của một cô gái du học sinh VN tại Nhật Bản đã tìm đến TP.HCM để truyền bá Kendo . có thể nói đến thời điểm này kendo VN đã vừa gieo mầm . . Hiện nay với sự giúp đỡ của MỘT SỐ RẤT ÍT NGƯỜI TÂM HUYẾT THẬT SỰ với kendo ở TP thầy đã TẠM ổn định chỗ dạy và bắt đầu công việc truyền bá kendo trong bối cảnh năm nay thầy đã 73 tuổi , thầy qua VN đã được 3 năm , thầy ở VN còn nhiều hơn ở Nhật ,tất cả chi phí ăn ở sân bãi thầy đều tự chi trả . Kendo TP cũng đã tiến hành giao lưu với Hà Nội được 2 năm thông qua hình thức cử đại diện đi giao lưu ( không đi hết được vì giá vé tàu còn khá cao hix...) và trong tương lai hy vọng sẽ mở rộng ra nữa . Tiếp đến sensei rất muốn mở rộng việc thi đấu giao lưu giữa các quận mong rằng sẽ nhận được sự đồng ý của các thầy ở các sân khác . Hiện nay sensei Kanesaki đang có ý định quảng bá rộng rãi kendo ở TP nhưng kẹt một cái là chưa có giấy chứng nhận cho phép thầy dạy kendo ở VN ( việc này ngòai Hà Nội đã lo rất tốt cho các sensei ngòai đó – thêm một điểm nữa khiến tui thích kendo ở Hà Nội) . Sắp tới thầy còn có ý định mở rộng kendo ở các trường THPT , nếu các trường miễn phí tiền sân thì thầy sẽ miễn phí học phí với lại học sinh của trường . Không chỉ có thế , kendo VN hiện nay cũng đã hơi bắt đầu giao lưu với nước ngòai .Điển hình như vừa qua có giao lưu với vài người thuộc đội tuyển kendo của SerbiMontenegro đi thi đấu giải kendo quốc tế .
http://yume.vn/kuroryu
kuroryu
Người giúp đỡ
Người giúp đỡ
kuroryu

Bài gửiTiêu đề: Re: Tình hình kendo sài gòn   Tình hình kendo sài gòn Icon_minitimeSun Mar 04, 2007 9:31 am

Mặc dù sân tập kendo ở TP nhiều nhưng chưa thật sự thống nhật ( điều này ngòai Hà Nội họ không gặp phải vì ngòai đó hình như chỉ có một chỗ tập) . Trong này cũng có thành lập tổ Kendo rùi và tui cũng rất mong sẽ nhận được sư giúp đỡ từ họ.

Bài viết này tui post lên mong nhận được sự góp ý của tất cả các bạn . Đặc biệt nếu ai có tâm huyết với kendo VN xin hãy cùng với chúng tôi góp phần mở rộng kendo ở VN hơn nữa .Tất cả những sự giúp đỡ của các bạn đều đáng quý . Mong sao VN sẽ trở thành một thành viên của hội kendo quốc tế ( Không biết tui mơ có xa quá không nữa )"
Admin
Quản trị
Admin

Bài gửiTiêu đề: Re: Tình hình kendo sài gòn   Tình hình kendo sài gòn Icon_minitimeSun Mar 04, 2007 2:52 pm

Tình hình này sẽ còn diễn biến phức tạp đây.HIc,nhất là chúng ta có những kẻ ưa phá.Chán thế đấy.
http://ngoducminh.co.nr
yunchi
Bạn mới
yunchi

Bài gửiTiêu đề: ...:P   Tình hình kendo sài gòn Icon_minitimeMon Mar 05, 2007 5:50 pm

he hé hé hé.bounce
Admin
Quản trị
Admin

Bài gửiTiêu đề: Re: Tình hình kendo sài gòn   Tình hình kendo sài gòn Icon_minitimeMon Mar 05, 2007 6:07 pm

yunchi đã viết:
admin bôi dùm gùi.bounce
Suỵttttttttttt......
Tai vách ... đó ông ơi.

Được sửa bởi ngày Mon Mar 05, 2007 10:18 pm; sửa lần 1.
kuroryu
Người giúp đỡ
Người giúp đỡ
kuroryu

Bài gửiTiêu đề: Re: Tình hình kendo sài gòn   Tình hình kendo sài gòn Icon_minitimeMon Mar 05, 2007 10:13 pm

anh yunchi có bàn những chuyện nhạy cảm thì chúng ta sẽ bàn riêng với nhau ok.Mắc công lắm đó ..suyt
yunchi
Bạn mới
yunchi

Bài gửiTiêu đề: ho ho ho   Tình hình kendo sài gòn Icon_minitimeTue Mar 06, 2007 10:26 am

ho ho sodesu ka...hehe8)
TrứngThịtKho
Người giúp đỡ
Người giúp đỡ
TrứngThịtKho

Bài gửiTiêu đề: Re: Tình hình kendo sài gòn   Tình hình kendo sài gòn Icon_minitimeTue Mar 06, 2007 8:41 pm

yunchi đã viết:
ho ho sodesu ka...hehe8)

Hay, so dez.
TrứngThịtKho
Người giúp đỡ
Người giúp đỡ
TrứngThịtKho

Bài gửiTiêu đề: Re: Tình hình kendo sài gòn   Tình hình kendo sài gòn Icon_minitimeTue Mar 06, 2007 8:42 pm

trungthitkho đã viết:
yunchi đã viết:
ho ho sodesu ka...hehe8)

Hay, soo dez.
Admin
Quản trị
Admin

Bài gửiTiêu đề: Re: Tình hình kendo sài gòn   Tình hình kendo sài gòn Icon_minitimeTue Mar 06, 2007 10:33 pm

mấy người đi mà nói tiếng Nhật với Ito ù ấy
TrứngThịtKho
Người giúp đỡ
Người giúp đỡ
TrứngThịtKho

Bài gửiTiêu đề: Re: Tình hình kendo sài gòn   Tình hình kendo sài gòn Icon_minitimeWed Mar 07, 2007 1:22 am

Bó tay dez .What a Face
Shocked
yunchi
Bạn mới
yunchi

Bài gửiTiêu đề: pó chiếu   Tình hình kendo sài gòn Icon_minitimeWed Mar 07, 2007 11:20 am

.....ac.bó tay quí vị luôn
Admin
Quản trị
Admin

Bài gửiTiêu đề: Re: Tình hình kendo sài gòn   Tình hình kendo sài gòn Icon_minitimeWed Mar 07, 2007 5:21 pm

Trời ạ,ko lẽ bay ra HN học tiếng Nhật,cái này trên HN Kendo blog.
kuroryu
Người giúp đỡ
Người giúp đỡ
kuroryu

Bài gửiTiêu đề: Re: Tình hình kendo sài gòn   Tình hình kendo sài gòn Icon_minitimeMon Mar 12, 2007 6:25 pm

vậy củng giới thiệu,tưởng chị P dạy chứ .
cloud_strike
Bạn mới
cloud_strike

Bài gửiTiêu đề: Re: Tình hình kendo sài gòn   Tình hình kendo sài gòn Icon_minitimeTue Apr 03, 2007 9:42 pm

em đang học ở trường THPT Nguyễn Hiền q11 tpHCM nhưng ở q6 ,em nghe nói học phí kendo rất đắt ,ai cho em bít học phí ở sân tinh võ là nhiu ko vậy, nếu như anh kuroryu nói (thầy Kanesaki muốn mở lớp ở các trường THPT) thì em sẽ hỏi hiệu trưởng trường em về việc sân bãi (xem có miễn phí ko), gần nhà em cũng có 1 sân lúc trc dạy teakwondo nhưng giờ để chống em cũng có thể hỏi thử ( có miễn phí hay ko thì em ko bít) ,em chỉ hi vọng kendo có thể phát triển hơn trong tp mình thoai.
có jì liên lạc với em wa yahoo thì dễ nói chuyện hơn mấy anh ha
PM: tom_boy_nho
yuki724
Người giúp đỡ
Người giúp đỡ
yuki724

Bài gửiTiêu đề: Re: Tình hình kendo sài gòn   Tình hình kendo sài gòn Icon_minitimeWed Apr 04, 2007 1:18 am

cloud_strike đã viết:
em đang học ở trường THPT Nguyễn Hiền q11 tpHCM nhưng ở q6 ,em nghe nói học phí kendo rất đắt ,ai cho em bít học phí ở sân tinh võ là nhiu ko vậy, nếu như anh kuroryu nói (thầy Kanesaki muốn mở lớp ở các trường THPT) thì em sẽ hỏi hiệu trưởng trường em về việc sân bãi (xem có miễn phí ko), gần nhà em cũng có 1 sân lúc trc dạy teakwondo nhưng giờ để chống em cũng có thể hỏi thử ( có miễn phí hay ko thì em ko bít) ,em chỉ hi vọng kendo có thể phát triển hơn trong tp mình thoai.
có jì liên lạc với em wa yahoo thì dễ nói chuyện hơn mấy anh ha
PM: tom_boy_nho

Học phí ở sân Tinh Võ là khỏang 50k-60k tùy lớp.
Mình cũng ở quận 6, bạn nói cái sân trống là công viên Phú Lâm hay hồ bơi Vĩnh Hảo. Mình cũng support idea mời thầy Kanesaki về quận 6 vì đi lên Tân Bình khá xa nhà mình, quận 5 thì tui kẹt lớp tiếng Nhật. Mà quận 6 thì xa nhà thầy Kanesaki và mấy anh, chiện này để các bậc tiền bối tính típ, hihihi...
cloud_strike
Bạn mới
cloud_strike

Bài gửiTiêu đề: Re: Tình hình kendo sài gòn   Tình hình kendo sài gòn Icon_minitimeWed Apr 04, 2007 2:42 pm

í vậy là có người gần nhà nhở, bạn ở chỗ nào vậy mình có thể làm wen dc ko, miển là có thầy nào có thể mở lớp ở q6 la mình hoang nghênh roài ở sân nào cũng dc vì mấy chỗ kia xa wa, q6 mình chưa có chỗ dạy kendo bạn ha, ko bít ý kiến các bậc tiền bói ra sao.
yuki724
Người giúp đỡ
Người giúp đỡ
yuki724

Bài gửiTiêu đề: Re: Tình hình kendo sài gòn   Tình hình kendo sài gòn Icon_minitimeWed Apr 04, 2007 3:09 pm

Mình ở ngay bùng binh Mũi Tàu luôn. YM: ykt724
tuan_bigtiger
Bạn mới
tuan_bigtiger

Bài gửiTiêu đề: Re: Tình hình kendo sài gòn   Tình hình kendo sài gòn Icon_minitimeWed Aug 29, 2007 3:02 pm

mấy bạn cho mình bỏ sung dc ko
Sensei Kanesaeki sang Viet Nam năm 2001, và dừng chân giảng dạy tai CLB Aikido-Kendo Nguyễn Bỉnh Khiêm , sau đó đến năm 2006 thì dời sang dạy tại CLB Tân Bình, chứ ko phải năm 2004, cái gì chứ lịch sử phải viết cho đúng, phải ko nè Very Happy
TrứngThịtKho
Người giúp đỡ
Người giúp đỡ
TrứngThịtKho

Bài gửiTiêu đề: Re: Tình hình kendo sài gòn   Tình hình kendo sài gòn Icon_minitimeTue Dec 18, 2007 12:35 am

Trong bài gốc có đề cập đến khỏang thời gian thầy dạy ở mấy sân khác nhưng cũng sơ xài và bị chú kuro cắt mấy rùi .Nhưng Tuấn à em cũng biết khỏang thời gian đó cũng nhiều chuyện mà , tốt nhất đừng đưa ra nữa .
Admin
Quản trị
Admin

Bài gửiTiêu đề: Re: Tình hình kendo sài gòn   Tình hình kendo sài gòn Icon_minitimeTue Dec 18, 2007 3:17 pm

trungthitkho à
bài này post lâu lắm rồi đó.
m0n_m0nki3
Bạn mới

Bài gửiTiêu đề: Re: Tình hình kendo sài gòn   Tình hình kendo sài gòn Icon_minitimeMon Feb 25, 2008 5:54 pm

em moi' gia nhap. vao` dien~ dan`!! Mong anh chi. chi~ dan^~! Cam on anh chi. nhiu`.

Em co' i' dinh di hoc. kendo dc may' thang' roi`. bi h moi' co' co* hoi. ti`m hieu va` tham gia va`o dien~ dan` va` cug~ nhu gia di`nh kendo (neu' moi. ng` do`ng i'). Nha` em thi` hoi xa, o quan Bi`nh Thanh lan. co*! Nen em mu'n hoi? i' kien cua? anh chi. ve` cho~ hoc.! Tien` hoc. va` do`ng phuc. thi` em nghi~ la` co' the? lo dc (neu' hok qua' dat"). Em chi? lo cho? hoc. va` thoi` gian thoi, vi` hien nay em van~ dag di hoc.

Va` xin tu gioi thieu em ten^ la` Ha` Anh, nam nay em 16t (sinh nga`y 10/11/1992). Mong anh chi. chi~ dan~!
hakama
Bạn mới

Bài gửiTiêu đề: Re: Tình hình kendo sài gòn   Tình hình kendo sài gòn Icon_minitimeWed Mar 26, 2008 10:05 am

No problem, chỉ hơi buồn là hỏng có xiền mua bogu Very Happy shinai, bokken có thể nhái được (ê mấy ông thợ chỗ tui nhái hay lắm nghen- chỉ khác về cân nặng và độ dẻo Sad) )

chi phí học tập chỉ có mỗi bộ đồ nghề là mắc wá ... nghe đâu hêt 600$ ....

để dành tiền đi các bác ... ai ko có thể kiếm 1 cái bokken 50k ở mấy tiệm bán đồ thể thao về chém gió là tốt rồi

Hoan hô phong trào Shocked
chinikyou
Bạn mới
chinikyou

Bài gửiTiêu đề: Re: Tình hình kendo sài gòn   Tình hình kendo sài gòn Icon_minitimeFri Aug 15, 2008 9:13 am

chacha!van de o day ko phai la thay hieu truong co cho day trong truong hay ko ma la sau lung cua thay hieu truong co thuc su cho hay la ko day!San Tan Binh thi kyou co len xem 1 lan roi!co the noi la tap rat tot!giong vo duong ngay xua !hy vong chong ta luyen kiem o day se tro thanh samurai!!!!!!hihihi:affraid:
trungkendo
Bạn mới
trungkendo

Bài gửiTiêu đề: Re: Tình hình kendo sài gòn   Tình hình kendo sài gòn Icon_minitimeFri Aug 22, 2008 11:06 pm

Ko biết tình hình dạo này sao rồi ? Mấy sư phụ ,sư huynh , sư đệ tích cực pot bài cho 4 rum sôi động nào.
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Tình hình kendo sài gòn   Tình hình kendo sài gòn Icon_minitime

Tình hình kendo sài gòn
Trang 1 trong tổng số 2 trangChuyển đến trang : 1, 2  Next
 Similar topics
-
» 16th Toru Giga Prague Kendo Cup 2007 & Kendo Seminar
» Học Kendo ở Tân Bình và nhờ thầy dạy Kendo ở trường THPT
» Kendo lúc trước như thế nào??
» Tìm CLB Kendo ở Q.Bình thạnh !
» Về việc tập kendo