HỒ CHÍ MINH KENDO GROUP
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
HỒ CHÍ MINH KENDO GROUP

Never Give Up

Trang ChínhTrang Chính  PortalliPortalli  Latest imagesLatest images  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

Kendo ở Hà Nội

Go down 
Kusato
hell_kid1221
ryan
yunchi
jimraynon
quanganh441992
kuroryu
mr_zell
Koki
trangkaze
yamato
okita
yuki724
Vinataba
TrứngThịtKho
missu
ken
rimi
Admin
TruongJames
24 posters
Chuyển đến trang : 1, 2, 3, 4  Next
Tác giảThông điệp
TruongJames
Bạn mới

Kendo ở Hà Nội Empty
Bài gửiTiêu đề: Kendo ở Hà Nội   Kendo ở Hà Nội Icon_minitimeSat Mar 10, 2007 3:25 am

Surprised - Phong trào Kendo ở Hà Nội hiện nay khá tốt, về lịch sử thì để dịp khác ^^. Hôm nay tôi chỉ muốn nhắc đến Kendo Hà Nội hiện nay.
Hiện nay ở HN, Kendo rất tập trung, như các bạn đã thấy trong lần ghé thăm ^^. Chúng tôi hiện nay tập luyện tại số 9 Thành Công, gần Giảng Võ ( nếu bạn nào có dịp ra HN, nhớ ghé qua tập cùng) Chúng tôi tập luyện vào 2 buổi thứ 3 và thứ 5 hàng tuần vào lúc 19h.
Lớp thứ 3 bao gồm các anh, và người Nhật. Nói chung là lớp có trình độ cao hơn.Basketball đã tập luyện được khoảng 4-5 năm. Lớp thứ 3 có khoảng 15 người.
Lớp thứ 5 thì chia làm 2 lớp. một lớp 15 người đã tập trên 1 năm ( là tui đó ). và những mem mới nhập học có thời gian học từ 6 tháng trở xuống ( có khoảng 30 người )
Như vậy tập luyện thường xuyên thì ở Hà Nội có 60 người. Và ở HN thì không có một câu lạc bộ nào khác:D.
Phong trào hiện nay đang phát triển lên, hy vọng một ngày chúng ta sẽ gặp nhau tiếp ^^
Admin
Quản trị
Admin

Kendo ở Hà Nội Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Kendo ở Hà Nội   Kendo ở Hà Nội Icon_minitimeSat Mar 10, 2007 10:56 am

Hi vọng gặp lại HKC(Hanoi Kendo Club).
http://ngoducminh.co.nr
rimi
Bạn mới
rimi

Kendo ở Hà Nội Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Kendo ở Hà Nội   Kendo ở Hà Nội Icon_minitimeThu Mar 15, 2007 4:09 pm

em là người vào sau nên ko biết tường tận về lịch sử của HNKC,tuần trước đã liên lạc với thầy Lân để biết thêm thông tin về HNKC định viết một bài cụ thể như HCMKC,thầy đồng ý rồi nhưng chưa thấy thầy liên lạc lại gì hết.
Nên em chỉ viết những gì em biết thôi,thiếu những gì anh Trường bổ xung dùm em nhéVery Happy
-cuối năm 2005,HNKC tập ở nhà thi đấu Hai Bà Trưng do thầy Tsuboi đứng đầu
-sang đến 2006,
thầy Tsuboi chuyển công tác vào miền nam.
đợt thi Sao mai điểm hẹn và Rung chuông vàng trùng lịch ,có rắc rối về sân tập(cụ thể thế nào em cũng ko rõ) nên chuyển sang tập ở nhà thi đấu Trịnh Hoài Đức được khoảng hơn 2tháng. Lại có trục trặc về sân tập nên cũng nghỉ gần 1 tháng,sau đó khoảng tháng 9-10 chuyển về tập ở Thành Công đến bây giờ
rimi
Bạn mới
rimi

Kendo ở Hà Nội Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Kendo ở Hà Nội   Kendo ở Hà Nội Icon_minitimeThu Mar 15, 2007 4:42 pm

Về thành viên:
-lớp cao nhất: Ngoài anh Tuấn và anh Vĩnh ra,hầu hết các thành viên lão luyện khác Very Happy đều từ bên Aikido chuyển sang(cùng do thầy Lân phụ trách).Đa số đều đã lớn tuổi (gần 30 và trên 30 tuổi ) khoảng gần 10 người.
-lớp thứ 2: khoảng 10 người, cũng bên Aikido chuyển sang,chủ yếu là hs,sv.Tuy nhiên đa số lớp này đã nghỉ
-lớp thứ 3 : khoảng 11 người,từ bên trà đạo sang và nay chỉ còn 2 người.

Đến nay 3 lớp này đã gộp lại làm 1,tập vào thứ 3
Sau khi HNKC (HN Kendo Club) đc lên truyền hình,dân tình đăng kí đi học rất đông nên thầy Lân đã mở thêm lớp thứ 5 như anh Trường đã viết .

Có 1 điều khá thú vị là lớp thứ 3 khá vắng,trung bình chỉ khoảng 10 người đi tập/1 buổi, do lớp thứ 3 chủ yếu là người đã đi làm nên thời gian rất hạn hẹp và bất thường (đi công tác, bận việc gia đình,....)
Còn lớp thứ 5 lại rất đông, mọi người đi tập rất chăm chỉ nên sân tập rất chật, tuy tập sớm về muộn nhưng thời gian tập thực lại ko nhiều(theo lời kể của 1 thành viên thứ 5)
ken
Bạn mới
ken

Kendo ở Hà Nội Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Kendo ở Hà Nội   Kendo ở Hà Nội Icon_minitimeThu Mar 15, 2007 11:55 pm

Welcom rimi tham gia HCMKENDO-CLUB , ráng tập ken đi What a Face
TruongJames
Bạn mới

Kendo ở Hà Nội Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Kendo ở Hà Nội   Kendo ở Hà Nội Icon_minitimeFri Mar 16, 2007 12:55 am

^^ - ai bảo lớp thứ 5 không được tập nhiều vậy. Ha ha, nếu là những bạn nào tập cơ bản thì thế là đúng rồi còn gì.
Admin
Quản trị
Admin

Kendo ở Hà Nội Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Kendo ở Hà Nội   Kendo ở Hà Nội Icon_minitimeFri Mar 16, 2007 12:50 pm

Co ba?n thi` ta^.p i't hon ????
missu
Bạn mới
missu

Kendo ở Hà Nội Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Kendo ở Hà Nội   Kendo ở Hà Nội Icon_minitimeFri Mar 16, 2007 6:21 pm

Giải thích thêm cho bác Admin hiểu về tinh hình của HNKC lớp thứ 5
HNKC lớp thứ 5 rất đông, có khoảng 25-30 người cùng luyện tập trong 1 sàn tập diện tích 5x8=40m2 (ước tính), vì vậy những người tập cơ bản có time tập rất ít, thường phải nhường sàn thi đấu cho những người lớp trên
Những người tập cơ bản cũng rất đông, nên time thay thế nhau cũng nhiều, time đi lại chiếm phần lớn time tập, híc Crying or Very sad
Cứ tình hình này thì ... missu quyết tâm phấn đấu lên lớp trên học để time luyện tập được dài hơn Very Happy
ken
Bạn mới
ken

Kendo ở Hà Nội Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Kendo ở Hà Nội   Kendo ở Hà Nội Icon_minitimeFri Mar 16, 2007 11:47 pm

welcum missu tham za HCMKENDO-GROUP bounce
, ừm tập cơ bản mà tập ít time thì chán bỏ xừ , ngược hẳn với trong SG nài , mới vô học được nhừơng sàn tập , tập bao lâu cũng được , ngoài 3 buổi chính còn có 1 buổi sáng CN , sensei phụ đạo thêm. ò mà còn các buổi sáng 3, 5 ,7 ra công viên tập với sensei nữa chứ What a Face , nếu dậy sớm khoản 5h sáng Suspect
TruongJames
Bạn mới

Kendo ở Hà Nội Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Kendo ở Hà Nội   Kendo ở Hà Nội Icon_minitimeSat Mar 17, 2007 2:24 am

Để mình giải thích nhé: Các bạn đừng vội hiểu lầm. Ở đâu cũng có những khó khăn. Vốn dĩ - Kendo là sự phấn đấu không ngừng nghỉ của các cá nhân, dựa trên sự hướng dẫn của người lớp trên ( ở HN thì tạm gọi là vậy ). Lớp trên ở thứ 5 đã cố gắng rất nhiều. bạn thử tưởng tượng nếu mặc giáp mà Shiai ngoài sàn lát gạch lởm chởm. Bạn có đảm bảo được không? Nếu như các bạn bảo là có thể đi dép, giầy thì các bạn cứ thử đi coi- liệu động tác còn chính xác không? và...
Lớp trên bọn mình đã cố gắng Shiai bên ngoài như vậy. Không những thế tụi mình đều cố gắng hướng dẫn lớp dưới từ cơ bản nhất đến những người có thể mặc giáp, Bọn mình đã cố gắng phân đều thời gian tập luyện cho cả 2 lớp. Đó là sự cố gắng. 1 tuần chỉ có một buổi. Tụi mình thực ra thời gian tập luyện quá ít, nếu tính thực tế ra chỉ được 1 tiếng/ 1 tuần được mặc giáp tập. Thế theo các bạn tụi mình nên thế nào?
Theo kinh nghiệm của mình - mới tập không nên qúa ham - cái gì cũng vậy, từ từ ngộ ra thì mới tiến bộ chắc chắn. Những người mới tập - động tác cơ bản như chém Men còn chưa vững thì hỏi nên tập luyện nhiều, mạnh để làm gì, mặc Bogu để làm gì nếu hại bạn cùng tập và hại chính bản thân mình?. Nó không tốt bằng việc thực hiện chậm rãi, chăm chỉ hàng ngày chứ đừng đợi đến thứ 5 hàng tuần.
Thêm một điểm nữa? Thực ra ở đây nhiều bạn chưa có ý thực tập luyện đúng đắn ( mình nghĩ là tập theo phong trào, hứng thú nhất thời ) thế nên một buổi tập các bạn ấy phí hoài quá nhiều thời gian tập.
Theo một kinh nghiệm nữa: Các bạn mới tập rất ham tập Bogu - nhưng thực ra như vậy không tốt - các bạn ấy mà bắt chước động tác của lớp trên thì thành ra sai hết. Quả là hại chính bản thân
TrứngThịtKho
Người giúp đỡ
Người giúp đỡ
TrứngThịtKho

Kendo ở Hà Nội Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Kendo ở Hà Nội   Kendo ở Hà Nội Icon_minitimeSat Mar 17, 2007 9:25 am

Đồng ý với chú Trường :kendo là một sự nỗ lực không ngừng ,ngày qua ngày , tháng qua tháng , năm qua năm .Phải luôn luôn tập suburi liên tục , không gián đọan .Bogu mặc sớm nhưng cơ bản không có thì chỉ đánh vào da thịt đồng đội thui Crying or Very sad .

Shocked
Admin
Quản trị
Admin

Kendo ở Hà Nội Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Kendo ở Hà Nội   Kendo ở Hà Nội Icon_minitimeSat Mar 17, 2007 11:27 am

TrứngThịtKho đã viết:
Đồng ý với chú Trường :kendo là một sự nỗ lực không ngừng ,ngày qua ngày , tháng qua tháng , năm qua năm .Phải luôn luôn tập suburi liên tục , không gián đọan .Bogu mặc sớm nhưng cơ bản không có thì chỉ đánh vào da thịt đồng đội thui Crying or Very sad .

Shocked
OKIE,CHÚC CÁC BẠN HNKC TẬP TỐT.Mà học cơ bản lâu quá,đồng ý là tiến chắc đấy,nhưng tiến bao xa mới là vấn đề.Còn đánh vào da thịt đồng đội thì cái này ai cũng có,nagy cả các thầy,nhưng cứ sợ thế thì tiến sao đc.Bằng chứng là cái bạn mới tham gia tập đang hăng say "múa" kiếm.
Minh ko có ý tranh cãi tình hình ngoài HN,thực sự thì HN có phong cách chuyên nghiệp hơn rất nhiều,ý Minh chỉ tranh luận về quan điểm tập luyện thôi.Nào,ai có ý kiến cứ nêu.4rum lam ra để tranh luận mà.
rimi
Bạn mới
rimi

Kendo ở Hà Nội Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Kendo ở Hà Nội   Kendo ở Hà Nội Icon_minitimeSat Mar 17, 2007 2:41 pm

Trích dẫn :

Theo kinh nghiệm của mình - mới tập không nên qúa ham - cái gì cũng vậy, từ từ ngộ ra thì mới tiến bộ chắc chắn. Những người mới tập - động tác cơ bản như chém Men còn chưa vững thì hỏi nên tập luyện nhiều, mạnh để làm gì, mặc Bogu để làm gì nếu hại bạn cùng tập và hại chính bản thân mình?. Nó không tốt bằng việc thực hiện chậm rãi, chăm chỉ hàng ngày chứ đừng đợi đến thứ 5 hàng tuần.
Thêm một điểm nữa? Thực ra ở đây nhiều bạn chưa có ý thực tập luyện đúng đắn ( mình nghĩ là tập theo phong trào, hứng thú nhất thời ) thế nên một buổi tập các bạn ấy phí hoài quá nhiều thời gian tập.
Theo một kinh nghiệm nữa: Các bạn mới tập rất ham tập Bogu - nhưng thực ra như vậy không tốt - các bạn ấy mà bắt chước động tác của lớp trên thì thành ra sai hết. Quả là hại chính bản thân

Anh Trường nói hoàn toàn đúng cheers , nhưng cũng ko thể trách những người ở lớp dưới đc. Mới tập ai cũng mong sẽ đc mặc giáp và đc đánh như các anh ở lớp trên, oai thế cơ mà Very Happy
Chỉ những ai đã mặc giáp mới cảm thấy tầm quan trọng của luyện căn bản như thế nào.Mấy hôm trước, thầy cho tập lại căn bản,cả lớp hầu như sai hết Shocked , có khi về căn bản các anh đã tập 3,4 năm chắc gì đã hơn những người mới và mặc Bogu rồi khó sửa các thế cơ bản lắm
Admin
Quản trị
Admin

Kendo ở Hà Nội Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Kendo ở Hà Nội   Kendo ở Hà Nội Icon_minitimeSat Mar 17, 2007 2:48 pm

hình em hay ai thế,anh ko nhận ra nếu là em đó.
missu
Bạn mới
missu

Kendo ở Hà Nội Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Kendo ở Hà Nội   Kendo ở Hà Nội Icon_minitimeSat Mar 17, 2007 2:48 pm

Trích dẫn :
Anh Trường nói hoàn toàn đúng cheers , nhưng cũng ko thể trách những người ở lớp dưới đc. Mới tập ai cũng mong sẽ đc mặc giáp và đc đánh như các anh ở lớp trên, oai thế cơ mà Very Happy
Chỉ những ai đã mặc giáp mới cảm thấy tầm quan trọng của luyện căn bản như thế nào.Mấy hôm trước, thầy cho tập lại căn bản,cả lớp hầu như sai hết Shocked , có khi về căn bản các anh đã tập 3,4 năm chắc gì đã hơn những người mới và mặc Bogu rồi khó sửa các thế cơ bản lắm

Tôi đồng ý với TruongJames và Rimi rằng mức độ quan trọng của việc tập cơ bản. Tôi chỉ có ý kiến về time luyện tập quá ít mà thôi. Các bạn ở HCMKC có 3 buổi 1 tuần, lại thêm 1 buổi sáng CN nữa, đó là mơ ước của HNKC chúng tôi:roll: . Nếu có thể thì có lẽ HNKC chúng ta cũng nên tổ chức thêm 1 buổi nữa để tập đi, Rimi, TruongJames thấy sao?
rimi
Bạn mới
rimi

Kendo ở Hà Nội Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Kendo ở Hà Nội   Kendo ở Hà Nội Icon_minitimeSat Mar 17, 2007 2:51 pm

Admin đã viết:
hình em hay ai thế,anh ko nhận ra nếu là em đó.

em mới chụp đó,xinh ko:D
Cảnh cáo admin câu bài,lạc chủ đề nhé
Admin
Quản trị
Admin

Kendo ở Hà Nội Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Kendo ở Hà Nội   Kendo ở Hà Nội Icon_minitimeSat Mar 17, 2007 3:21 pm

rimi đã viết:

Trông khác hẳn đấy,lớn hơn nhiều.hihi.
Các bạn HN nên tổ chức thêm 1 buổi tập,các anh lớn đã đi làm sẽ rất khó,nhưng những bạn trẻ hơn như Trường,Rimi có thể xin thầy Lân tổ chức 1 lớp nữa.
TruongJames
Bạn mới

Kendo ở Hà Nội Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Kendo ở Hà Nội   Kendo ở Hà Nội Icon_minitimeSun Mar 18, 2007 12:08 am

Minh thân mến! đó đang là chuyện làm đau đầu tụi tớ đây. Có những chuyện tương đối phức tạp... Tuy nhiên sẽ cố gắng hết sức.
ken
Bạn mới
ken

Kendo ở Hà Nội Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Kendo ở Hà Nội   Kendo ở Hà Nội Icon_minitimeSun Mar 18, 2007 1:22 am

Admin đã viết:
rimi đã viết:

Trông khác hẳn đấy,lớn hơn nhiều.hihi.
Các bạn HN nên tổ chức thêm 1 buổi tập,các anh lớn đã đi làm sẽ rất khó,nhưng những bạn trẻ hơn như Trường,Rimi có thể xin thầy Lân tổ chức 1 lớp nữa.

bắt quả tang ác-min lang tang nhá Evil or Very Mad

Tập căn bản bằng boken và shinai trên bogu nó khác nhau nhiều , nếu đã rành về căn bản với boken thì khi mặc bogu và sử dụng shinai lúc đó lại phải thích nghi theo kiểu hơi khác , vì mặc bogu sẽ gây vướng víu , thể lực , shinai nó có cán tròn chứ không ovan như boken
vì thế nhu cầu tập song song là cần thiết --> đầu giờ tập căn bản với boken , sau đó mặc bogu tập bằng shinai
quán triệt tư tưởng , là trong lúc đấu , cơ bản rất quan trọng ,vì khi đó vấn đề thể lực đóng vai trò quan trọng , nếu cứ vung kiếm bát nháo thì cho dù có đánh trúng Men hay Do cũng ko được tính điểm mà ngược lại thể lực bị phung phí ---> thua là điều tất yếu , đồng ý kendo là môn thể thao ,nhưng ghi điểm nhanh và chính xác chưa đủ mà còn phải đẹp nữa ,vụ án đánh vào nơi không mặc giáp là điều tất yếu trong thi đấu không nhất thiết là do cơ bản không vững Twisted Evil
Vinataba
Bạn mới

Kendo ở Hà Nội Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Kendo ở Hà Nội   Kendo ở Hà Nội Icon_minitimeSun Mar 18, 2007 10:22 pm

Chao moi nguoi ( xin loi vi minh khong go duoc tieng viet o day. )
Gan day minh tinh co tim kiem thay nhung thong tin ve Kendo tren mang , minh thay rat hung thu va cung muon tham gia tap cung cac ban. Minh o Ha Noi nen cung dinh sap toi ghe qua so 9 TC xem thu, tuy nhien co mot so van de rat muon hoi cac ban ( nhat la CLB Ha Noi ) :
- O lop co ban ( nguoi moi ) co nhieu ban 2x ko ? boi vi minh hoi " gia`" ^^ ( 83 ) lieu bi gio di tap co qua' tuoi ko? ^^
- neu dang ky tham gia thi phai chuan bi nhung thu tuc , giay to gi ?
rat mong cac ban cho biet them. Cam on nhieu
ken
Bạn mới
ken

Kendo ở Hà Nội Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Kendo ở Hà Nội   Kendo ở Hà Nội Icon_minitimeSun Mar 18, 2007 11:31 pm

Không biết ở HNkendo thủ tục giấy tờ ra sao , bạn cứ đến đó tham quan 1 lần xem sao .bounce
Vụ bạn sinh năm 83 thì đúng là quá lứa lỡ thì rồi Suspect , nhưng điều đó không có nghĩa là bạn ...mất khả năng cầm kiếm , tôi sinh năm 81 vẫn theo tập vô tư , mấy chú ác-min làm chứng Twisted Evil
TrứngThịtKho
Người giúp đỡ
Người giúp đỡ
TrứngThịtKho

Kendo ở Hà Nội Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Kendo ở Hà Nội   Kendo ở Hà Nội Icon_minitimeMon Mar 19, 2007 6:51 am

Vâng tuổi tác không thành vấn đề , miễn là ta yêu thích và theo tới cùng . Bật mí nha , hình như ai tập kendo cũng đều sống rất thọ ,tập càng sớm càng sống lâu What a Face

Shocked
missu
Bạn mới
missu

Kendo ở Hà Nội Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Kendo ở Hà Nội   Kendo ở Hà Nội Icon_minitimeMon Mar 19, 2007 9:26 am

Vinataba đã viết:
Chao moi nguoi ( xin loi vi minh khong go duoc tieng viet o day. )
Gan day minh tinh co tim kiem thay nhung thong tin ve Kendo tren mang , minh thay rat hung thu va cung muon tham gia tap cung cac ban. Minh o Ha Noi nen cung dinh sap toi ghe qua so 9 TC xem thu, tuy nhien co mot so van de rat muon hoi cac ban ( nhat la CLB Ha Noi ) :
- O lop co ban ( nguoi moi ) co nhieu ban 2x ko ? boi vi minh hoi " gia`" ^^ ( 83 ) lieu bi gio di tap co qua' tuoi ko? ^^
- neu dang ky tham gia thi phai chuan bi nhung thu tuc , giay to gi ?
rat mong cac ban cho biet them. Cam on nhieu

Hì, tập Kendo không quan trọng tuổi tác đâu, và nhất là ở HNKC thì bạn càng không phải lo, vì ở đó mọi người 2x là chủ yếu. Bạn sinh năm 83 thì là đàn em rồi. Khi bạn vào HNKC, bạn sẽ thấy toàn "ông già" Very Happy . Nghe nói có 1 thành viên của HCMKC có lần ghé qua HNKC đã phải thốt lên như vậy affraid, theo thông tin không chính xác lắm thì "già làng" ở HNKC là lớp 6x thì phải, mới vào tập khoảng 1-2 tháng.
Don't worry about your age, Welcome to HNKC
Vinataba
Bạn mới

Kendo ở Hà Nội Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Kendo ở Hà Nội   Kendo ở Hà Nội Icon_minitimeMon Mar 19, 2007 11:47 am

Cam on moi nguoi nhieu , chac sang thang 4 minh se di tap cung moi nguoi ( phai cho linh luong ^^ )
- > co' ai mang kiem' di tap bi cong an hoi lan nao chua???Cool
rimi
Bạn mới
rimi

Kendo ở Hà Nội Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Kendo ở Hà Nội   Kendo ở Hà Nội Icon_minitimeThu Mar 22, 2007 6:11 pm

Vinataba đã viết:

- > co' ai mang kiem' di tap bi cong an hoi lan nao chua???Cool

Theo mình biết thì chưa bị công an hỏi thăm lần nào,nhưng thử đúng ở bến xe bus hay ở chỗ nào đông người xem,thể nào cũng bị hỏi thăm đó farao .Mình là dân đi xe bus nên gặp vụ này nhìu lắm ,nhưng được cái là hay được nhường ghế lắm king ,có lần được một cô có tuổi hẳn hoi(khoảng 50-60) nhường ghế cho đóEmbarassed ,chắc người cầm kiếm cũng giống phụ nữ mang bầu và người già há Razz
Sponsored content

Kendo ở Hà Nội Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Kendo ở Hà Nội   Kendo ở Hà Nội Icon_minitime

Kendo ở Hà Nội
Trang 1 trong tổng số 4 trangChuyển đến trang : 1, 2, 3, 4  Next
 Similar topics
-
» 16th Toru Giga Prague Kendo Cup 2007 & Kendo Seminar
» Học Kendo ở Tân Bình và nhờ thầy dạy Kendo ở trường THPT
» Tình hình kendo sài gòn
» Địa chỉ tập Kendo tại hà nội
» Kết quả Giải Vô địch Kendo lần thứ 14